“จิตอาสา” คือผู้มีใจพร้อมจะช่วยเหลือผู้อื่นอย่างกระตือรือร้น จิตอาสามีอยู่ในงานหลากหลายรูปแบบและทุกวงการ การเป็นจิตอาสาหลายคนคงคิดว่าต้องไปเก็บขยะ ปลูกป่า บริจาคของ หรือทาสีรั้วโรงเรียน กิจกรรมเหล่านี้อาจจะแค่อยู่ในพื้นที่เล็ก ๆ ในประเทศไทยของเราเท่านั้น แต่จริง ๆ แล้วเราสามารถไปได้ไกลกว่านั้น ไปถึงต่างประเทศกันเลยทีเดียวในนามของ “Global Volunteer”
เราขอพามาทำความรู้จักไปพร้อมกันในงาน Exchange Expo 2020 !!! ที่จัดขึ้นที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ เมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2563 และ 12 พฤศจิกายน 2563 ที่ผ่านมา มีจุดประสงค์ให้นักศึกษามหาวิทยาลัยกรุงเทพได้รู้จักกับโครงการ Global Volunteer และเปิดโอกาสให้นักศึกษาที่สนใจมารับฟังรายละเอียดของโครงการ Global Voluntee
![01 poster](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/01-poster.jpg)
ก่อนที่จะไปรู้จัก “Global Volunteer หรือโครงการจิตอาสาต่างประเทศ” อยากให้ทุกคนมารู้จักกับชมรม AIESEC ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่ทำให้พวกเราสามารถไปเป็นจิตอาสาต่างประเทศได้ การทำความรู้จักกับชมรมในครั้งนี้ เป็นข้อมูลที่บอกเล่าโดย พี่โม-สิริญญา สิริสุนทราภรณ์ นักศึกษาจากวิทยาลัยนานาชาติจีน มหาวิทยาลัยกรุงเทพ รวมถึงเหล่านักศึกษาในตำแหน่งต่าง ๆ ของชมรม AISEC ร่วมกันให้ข้อมูลด้วย
AIESEC องค์กรที่นำโดยเยาวชนตัวน้อย
AIESEC เริ่มต้นขึ้นในช่วงสงความโลกครั้งที่ 2 ในขณะโลกกำลังเกิดความไม่สงบ ในความมืดมิดก็ยังมีแสงสว่างจากเยาวชนกลุ่มหนึ่ง ซึ่งมีสมาชิกทั้งหมด 7 คน พวกเขาเหล่านั้นมีเป้าหมายเดียวกันที่อยากจะทำให้โลกนี้สงบและมีสันติสุขเกิดขึ้น จึงรวมตัวกันสร้างพื้นที่ในการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมขึ้นมา ซึ่งการแลกเปลี่ยนวัฒนธรรมทำให้เกิดความเข้าใจซึ่งกันและกัน แล้วนำซึ่งสันติสุขมาให้แก่เรา
ต่อมา AIESEC ได้ถือเป็นองค์กรที่นำโดยเยาวชนที่ใหญ่ที่สุดในโลก AIESEC เชื่อว่า “เยาวชน” เป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้โลกพัฒนาไปข้างหน้าได้ AIESEC จึงนำพาเยาวชนมาพัฒนาศักยภาพ ทักษะความเป็นผู้นำ โดยการไปแลกเปลี่ยนวัฒธรรม หรือ Cross Culture Exchange ผ่านการไปเป็นจิตอาสาต่างประเทศ หรือก็คือ Global Volunteer นั่นเอง ซึ่งตอนนี้ AIESEC มีอยู่มากกว่า 120 ประเทศทั่วโลก
![Copy of National Maritime Day](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/02-world.jpg)
![Copy of National Maritime Day](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/02-world.jpg)
Global Volunteer อาสาบินไกลไปต่างประเทศ
ในโลกนี้มีกิจกรรมจิตอาสามากเลย ทั้งในประเทศไทย และต่างประเทศทั่วโลก ย่อมมีส่วนที่ต้องการความช่วยเหลือ แต่คนส่วนใหญ่อาจจะมีโอกาสได้ทำกิจกรรมอยู่แค่ในประเทศ แต่ต่างประเทศก็มีให้ไปทำกิจกรรมจิตอาสา พร้อมเก็บเกี่ยวประสบการณ์ใหม่ ๆ เราขอพาไปพูดคุยกับตัวแทนของชมรม AISEC ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพอีก 2 คนดังนี้
![03 min_mint](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/03-min_mint.jpg)
![03 min_mint](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/03-min_mint.jpg)
พี่มิน–นวรัตน์ พิบูลเหมรัตน์ นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ รองประธานฝ่ายดูแลนักศึกษาไทยในต่างประเทศ และพี่มิ้น-ชลลดา ดีสถิตกุล นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ หัวหน้าฝ่ายการตลาด ได้เล่าให้ฟังว่า Global Volunteer คือ โครงการไปทำจิตอาสา “ต่างประเทศ” คนที่ไปกับโครงการคือเยาวชนทุกคน มีช่วงอายุตั้งแต่ 18-30 ปี ไปทำจิตอาสาระยะเวลา 6-8 สัปดาห์
Global Volunteer มีจุดมุ่งหมายให้คนที่ไปทำจิตอาสาได้พัฒนาศักยภาพตัวเอง เพิ่มทักษะในหลาย ด้าน เช่น ทักษะความเป็นผู้นำ ทักษะการสื่อสารภาษาอังกฤษ และภาษาตามท้องถิ่งในที่ที่เราไป รวมถึงการได้ค้นหาตัวเอง การลองทำสิ่งใหม่ ๆ ที่เราไม่เคยได้ทำ ท้าทายตัวเองมาก ๆ พร้อมพัฒนาสังคมให้ดีขึ้นไปในเวลาเดียวกัน เปรียบเสมือนเป็นกลไกชิ้นเล็ก ๆ ที่ขับเคลื่อนสังคมให้ดีขึ้น
ซึ่งกิจกรรมอาสาของ Global Volunteer จะสอดคล้องไปกับ SDGs หรือเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (Sustainable Development Goals) ของ United Nations ซึ่งเป็นกรอบทิศทางการพัฒนาของโลก
![04 SDGs](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/04-SDGs.png)
![04 SDGs](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/04-SDGs.png)
คนที่จะไปทำจิตอาสาก็สามารถเลือกได้ว่าจะไปโครงการใด ทำกิจกรรมอะไร ในแต่ละประเทศจะมีโครงการที่จัดขึ้น และช่วงเวลาที่แตกต่างกัน บางคนก็จะเลือกไปทำในกิจกรรมที่เขาทำอยากเขียนรีวิวเก่งเขียนบล็อคเก่ง ชอบไปเที่ยว ทำ Vlog เขาก็ไปเป็น Blogger โปรโมทพื้นที่การท่องเที่ยว ได้ทำในสิ่งที่เขาถนัด
บางคนอาจจะไม่ถนัดสอนหนังสือ แต่อยากลองแต่เมื่อได้ไปลองแล้ว อาจจะได้ค้นพบตัวเองว่าตัวเองก็มีทักษะด้านนี้นะ
![05 tt (2)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/05-tt-2.jpg)
![05 tt (2)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/05-tt-2.jpg)
ค่าใช้จ่ายเข้าร่วมโครงการก็อยู่ที่ 11,000 บาทเท่านั้น ซึ่งคุ้มค่ามากเลยทีเดียว เพราะครอบคลุมค่าใช้จ่ายทั้งที่พัก และอาหาร (ขึ้นอยู่กับแต่ละโปรเจค) รวมไปถึงค่ายเตรียมความพร้อมทั้งในไทยและต่างประเทศ แถมยังมีคนมารอรับเราที่สนามบินด้วย ส่วนเรื่องเอกสารต่าง ๆ ทั้งวีซ่าและประกันการเดินทางก็จะมีทีมงานมาช่วยแนะนำ และดูแลให้โดยไม่ต้องกังวลเลย
How to apply สมัครเว็บไซต์ค้นหาโปรเจ็คที่โดนใจ
ก่อนเราจะไปทำจิตอาสาต่างประเทศ เราก็ต้องค้นหาโปรเจคโดนใจ สามารถเข้าไปค้นหาได้ที่เว็บไซต์ https://aiesec.org และสมัครเว็บไซต์ เพื่อรับข้อมูลเพิ่มเติมได้
พี่วุธ–วราวุธ ผ่องรัตนชัย นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ หัวหน้าฝ่ายการตลาด ได้แนะนำวิธีการสมัครเว็บไซต์มาดังนี้ เข้าไปสมัคร Account หน้าเว็บมุมขวาบนให้คลิก คำว่า Sign up เพื่อสมัครเว็บไซต์ กรอกแบบฟอร์ม ช่อง University ให้เลือก Bangkok University กรอกข้อมูลเสร็จแล้วให้คลิก Get Started แค่ 4 ขั้นตอน ง่าย ๆ ใช้เวลาไม่ถึง 2 นาที ก็ได้ Account เพื่อไว้ใช้สมัครโปรเจ็คจิตอาสาที่น่าสนใจได้ และสามารถเลือกช่วงเวลา สถานที่ หรือกิจกรรมที่เราสนใจได้
![06 web](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/06-web.jpg)
![06 web](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/06-web.jpg)
โปรเจคน่าสนใจปีใน 2021
โปรเจ็คที่น่าสนใจมีมากมายหลายประเทศให้เลือก ไม่ว่าจะทางฝั่งตะวันออกบ้านเรา ฝั่งตะวันตก ยุโรป อเมริกา บอกเลยว่าเยอะมาก ๆ เราสามารถเลือกได้เอง แต่ช่วงนี้ด้วยสถานการณ์โควิด-19 ที่ยังไม่หายไป ในงาน Exchange Expo 2020 ก็ได้คัดโปรเจ็คที่ปลอดภัยที่สุดและน่าสนใจที่สุดให้กับทุกคน
![07 xxpo (16)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/07-xxpo-16.jpg)
![07 xxpo (16)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/07-xxpo-16.jpg)
พี่เบนซ์–ศศิ เบญจภาสิริกุล นักศึกษาวิทยาลัยนานาชาติจีน ได้เสนอโปรเจ็คน่า และเป็นถึงโปรเจคยอดฮิตในงาน Exchange Expo 2020 คือ Dream Beyond Language Education เป็นโปรเจ็คเกี่ยวกับการศึกษา กิจกรรมอาสาที่ไปทำเป็นการสอนหนังสือ แชร์วัฒนธรรมไทยให้เด็ก ๆ ประถมจนถึงมัธยมตอนต้น ที่เมืองไถจง ประเทศไต้หวัน
![08 project](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/08-project.png)
![08 project](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/08-project.png)
ช่วงเวลาที่จัดโครงการ 17 พฤษภาคม 2563 -19 มิถุนายน 2563 มีเวลาเวลาทำงานตั้งแต่วันจันทร์ ถึงวันศุกร์ เวลา 8.00 – 16.00 น. นอกจากเวลางานเราสามารถไปเที่ยวในเมือง หรือพักผ่อนได้ตามสะดวก ไม่ว่าจะไปคนเดียว ไปกับเพื่อนต่างชาติ หรือไปกับโฮสต์ก็ได้
กิจกรรมหลักที่เราไปทำจิตอาสาที่นั่น เป็นการแชร์วัฒนธรรม อาหารการกิน และเทศกาลในประเทศของเรา ให้เด็ก ๆ รู้จักมากขึ้น สำรวจความแตกต่างทางวัฒนธรรมระหว่างประเทศเรา และไต้หวัน ช่วยครูในคลาสสอน และมีชั้นเรียนของเราเอง พร้อมสังเกตความต้องการของการศึกษาในไต้หวัน และออกแบบบทเรียนที่ตรงกับความต้องการของเด็ก ๆ
![09 tt (4)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/09-tt-4.jpg)
![09 tt (4)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/09-tt-4.jpg)
สิ่งอำนวยความสะดวกที่จัดเตรียมไว้ให้มีที่พักอยู่กับโฮสต์คนไต้หวัน พร้อมอาหาร 3 มื้อ และจะได้รับการสนับสนุนจาก AIESEC ที่ไทยและต่างประเทศ มีค่ายจัดเตรียมความพร้อมก่อนไป และหลังจากที่ถึงไต้หวันแล้ว
![10 tt (7)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/10-tt-7.jpg)
![10 tt (7)](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/10-tt-7.jpg)
สิ่งที่จะได้รับจากการเป็นจิตอาสาโปรเจ็คนี้คือ เกียรติบัตรเป็นผู้เข้าร่วมทั้งที่ไทย และประเทศที่ไป ได้พัฒนาทักษะความเป็นผู้นำของตัวเอง พัฒนาภาษา ได้ค้นหาตัวเอง และยังสร้างผลกระทบต่อโลกให้ดีขึ้นด้วยการมีส่วนร่วมไปสู่เป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน ทั้งหมดนี้ที่เราจะได้รับ มีค่าใช้จ่ายค่าโครงการอยู่ที่ 11,000 บาทเท่านั้น
แชร์ประสบการณ์ Returnee กระตุ้นต่อมอยากไปทำจิตอาสา
หลายคนต้องคาดหวังในส่วนนี้มาก ๆ ในวันที่ 5 พฤศจิกายน 2563 Returnee หรือคนที่เคยไปทำจิตอาสาที่ประเทศไต้หวันมาอย่าง พี่ตื่นเต้น–ภัทรปภา ธีรกุลรักษ์ นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ ได้มาเล่าเรื่องราว ประสบการณ์ต่าง ๆ ที่ได้รับจากโครงการ Dream Beyond Language Education โดยติดตามได้ที่ Youtube ของตื่นเต้นว่าวิถีชีวิตที่ไต้หวันในฐานะครูจิตอาสามีอะไรน่าสนุกบ้างได้ที่ช่อง Pattaling
Q & A ถามตอบข้อสงสัย
มาถึงจุดนี้แล้วหลายคนคงต้องมีคำถามอยู่ในใจแน่ ๆ โมจะมาตอบคำถามยอดฮิตที่พี่ ๆ น้อง ๆ ชาว BU ถามกันเข้ามา เช่น Q : ไม่เก่งภาษาอังกฤษ ไปได้ไหม A : ไปได้ค่ะ แค่สื่อสารพอเข้าใจ และมีใจพร้อมไปทำจิตอาสาแค่นี้ก็ไปได้แล้ว Q : ต้องใช้เกรด หรือคะแนนอะไรหรือไม่ A : ไม่ใช้เลยค่ะ Q : ไปกับเพื่อนได้ไหม A : ไปได้ค่ะ แต่อาจจะไม่ได้อยู่ทำกิจกรรมที่เดียว แต่จะอยู่ในเมืองเดียวกัน สามารถไปหากันได้ค่ะ รับรองไม่เหงาแน่นอน หลังจากทำจิตอาสาจะได้เกียรติบัตรหรือไม่ A : ได้แน่นอนค่ะ ได้ทั้งจากที่ไทยและประเทศที่เราไป
![11 qr](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/11-qr.jpg)
![11 qr](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/11-qr.jpg)
ทั้งหมดนี่ก็เป็นภาพรวมในงาน Exchange Expo 2020 ที่ชมรม AIESEC ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพจัดขึ้นให้กับนักศึกษา สำหรับคนที่สนใจแต่ไม่ได้ไปร่วมงานสามารถติดตามพวกเราทาง Facebook ได้ที่ https://web.facebook.com/groups/aiesecinbu
อย่างไรก็ตามรอสถานการณ์ Covid-19 ดีขึ้นก่อน แล้วจิตอาสาอย่างพวกเราคงได้ Go Global กันอย่างเต็มที่ไปเลย
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก พี่ตื่นเต้น-ภัทรปภา ธีรกุลรักษ์ นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ และชมรม AIESEC ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ