หากเราเลือกจะทำอะไรแล้ว ต้องมุ่งมั่น ตั้งใจ และทำให้ได้ นี่คือคติประจำของรุ่นพี่อารมณ์ดี มีรอยยิ้มบนใบหน้ากับคาแรคเตอร์หนุ่มตี๋สุดน่ารัก BU Cute Boy ขวัญใจชาวมหาวิทยาลัยกรุงเทพ พี่มอส-ภาณุวัฒน์ โสประดิษฐ รุ่นพี่สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![M01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M01-1.jpg)
คนที่เป็นคอซีรีส์วายคงคุ้นหน้าคุ้นตาพี่มอสจากซีรีส์วายเรื่องดังอย่าง มังกรกินใหญ่ (Big Dragon The Series) ของค่าย Star Hunter Entertainment ค่ายที่ปั้นศิลปินไอดอลแจ้งเกิดในวงการบันเทิงไทยและโด่งดังไกลไปทั่วเอเชีย จากการผลิตซีรีส์วายสุดน่ารักที่ออกฉายทั้งในไทยและต่างประเทศ
เราจะพามาทำความรู้จัก พูดคุยกับรุ่นพี่คนเก่ง ที่มีความมุ่งมั่น ตั้งใจ ทำให้ได้ จากการเรียนรู้ ฝึกฝน และพัฒนาตนเองทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังมาตลอด มาพบกับเรื่องราวของพี่มอสไปพร้อมกับพวกเรา
![M02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M02-1.jpg)
![M02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M02-1.jpg)
เส้นทางฝันและการเรียนรู้
ด้วยความที่สนใจงานด้านสื่อสารมวลชนเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ประกอบกับมีความฝันอยากทำงานด้านข่าว หลังจากจบชั้นมัธยมปลาย ทำให้พี่มอสเลือกศึกษาต่อระดับมหาวิทยาลัยที่ สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิง (Broadcasting and Streaming Media) คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
พี่มอสบอกกับเราว่าอยากทำงานสายข่าว เป็นนักข่าว เป็นผู้ประกาศข่าว สนใจเรื่องข่าวสาร และได้พัฒนาด้านการพูด เป็นคนชอบพูด แต่ยังรู้สึกว่าตัวเองต้องพัฒนาการพูดให้ดีขึ้น จึงเลือกเรียนในสายนี้ เพื่อที่จะได้พัฒนาทักษะด้านการสื่อสารที่หลากหลาย
![M03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M03-1.jpg)
![M03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M03-1.jpg)
ตอนที่เข้ามาเรียนที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพได้มีโอกาสเข้า ชมรมปาฐกถาและโต้วาที ได้ฝึกฝนเรื่องการพูดอย่างมาก ฝึกการออกเสียงให้ชัดเจน ออกเสียงให้ถูกต้อง ช่วยเพิ่มความมั่นใจเวลาที่ต้องสื่อสารหรืออยู่หน้ากล้อง
นอกจากเลือกเรียนสาขาวิชาเอกหรือ Major เป็น Broadcasting แล้ว วิชาโทหรือ Minor พี่มอสเลือกเรียนสาขาศิลปะการแสดงหรือ Performing Arts อีกด้วย การเรียนรู้และฝึกฝนด้านการแสดงก็กลายเป็นความชอบที่ต่อยอดอีกหนึ่งอย่างของพี่มอสเช่นกัน พี่มอสบอกกับเราว่าเป็นคนชอบถ่ายรูป ชอบเล่น Tiktok จุดเริ่มต้นจากตรงนี้ทำให้มีโอกาสเข้าสู่วงการบันเทิง
![M04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M04-1.jpg)
![M04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M04-1.jpg)
ค้นหาความชอบ ฝึกฝน และเตรียมพร้อมอยู่เสมอ
พี่มอสเชื่อว่าการใช้ชีวิตที่ดีต้องมีการตั้งเป้าหมาย มีการวางแผน การพัฒนาตัวเองให้มีความสามารถเป็นสิ่งที่พี่มอสให้ความสำคัญ เมื่อมีความสามารถ ก็ต้องแสดงความสามารถนั้นออกมาด้วย แล้วการค้นหาความชอบของพี่มอสก็ยังทำอยู่ตลอด ความฝันในการทำงานข่าวที่มีมาตั้งแต่ต้นก็ควบคู่ไปกับการทำงานในวงการบันเทิงที่ได้รับโอกาส
![M05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M05-1.jpg)
![M05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M05-1.jpg)
พี่มอสเล่าให้ฟังอีกว่าในช่วงโควิด-19 ที่ผ่านมา อย่างที่บอกไปว่าเป็นคนชอบเล่น Tiktok ก็มีคนเข้ามาติดตาม มาคอมเมนต์ มีคนบอกว่าอยากให้ได้เล่นซีรีส์ อีกทั้งก่อนหน้านี้เราเคยทำงานเดินแบบ ถ่ายแบบมาบ้าง พอมีโอกาสได้รับการชักชวนให้แคสต์ติ้ง ก็ได้รับเลือกให้เข้ามาเล่นซีรีส์ เป็นอีกสิ่งที่เราชอบและสนุกด้วย
ก้าวเข้าสู่วงการนักแสดงซีรีส์
ซีรีส์เรื่องแรกที่พี่มอสได้รับคัดเลือกให้รับบทนำ เป็นซีรีส์ของค่ายยักษ์ใหญ่คือ Star Hunter Entertainment ค่ายที่ผลิตซีรีส์แนววาย แจ้งเกิดไอดอลไทยที่ได้รับความนิยมไปทั่วเอเชีย พี่มอสบอกเราว่าได้มีโอกาสเข้าไปอยู่ในสังกัดค่าย Star Hunter Entertainment แล้วก็มีการแคสต์หรือคัดเลือกนักแสดงเข้าไปเล่นซีรีส์แนวโรแมนติคดราม่าที่มีชื่อว่า มังกรกินใหญ่ Big Dragon The Series (2022)
![M06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M06.jpeg)
![M06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M06.jpeg)
ตัวพี่มอสมีลักษณะที่ตรงกับคาแรคเตอร์ที่ชื่อว่า มังกร ตรงหน้าตาที่มีความเป็นจีน เป็นอาตี๋ นิสัยใจคอของตัวละคร มีความกวน เท่ ลุคดูมีความเซ็กซี่ พี่มอสบอกว่าตรงนิสัยของตัวละครค่อนข้างจะไม่เหมือนตนเอง อาจจะใกล้เคียงกับตัวจริงของพี่มอสตรงที่ความกวน ความขี้เล่น มีความเป็นกันเอง เข้ากับคนง่าย ในเรื่องนี้เล่นคู่กับ พี่แบงค์ Isbanky-มณฑป เหมตาล ทั้งสองก็กลายเป็นคู่จิ้นคู่ใหม่ที่กำลังได้รับความนิยม
![M07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M07-1.jpg)
![M07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M07-1.jpg)
![M08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M08-1.jpg)
![M08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M08-1.jpg)
มังกรกินใหญ่ Big Dragon The Series เป็นซีรีส์วาย ที่สร้างมาจากนิยายวายออนไลน์ เขียนโดย Aiden N Vivienne ที่เคยมีผลงานนิยายวายชื่อดังอย่าง เดือนเกี้ยวเดือน เล่าเรื่องราวความรักของสองหนุ่มจากต่างครอบครัวที่เริ่มจากการไม่ชอบหน้ากัน มังกรกับใหญ่ ที่มีฉากหลังสื่อถึงความเป็นจีน ควบคู่ไปกับการทำธุรกิจ และความรักที่ต่างฝ่ายต่างต้องต่อสู้ จัดการ เลือกเส้นทางชีวิตที่เหมาะสมกับตนเอง มังกรกับใหญ่ พวกเขาจะตัดสินใจอย่างไรกับความสัมพันธ์ จะเลือกทางเดินชีวิตตามหัวใจของตนเอง หรือจะเลือกเส้นทางที่สังคมคาดหวัง ต้องไปติดตามตามชมกันในซีรีส์
แน่นอนว่าซีรีส์เรื่อง มังกรกินใหญ่ ยังได้รับความนิยมจากแฟนต่างชาติที่ชื่นชอบซีรีส์วายจากไทยเป็นจำนวนมาก สังเกตได้จากคอมเมนต์ทาง Social Media ที่มีเข้ามาถล่มทลายเลย ระหว่างที่ซีรีส์ออกฉายทั้งคู่ก็ได้เดินสายโปรโมทซีรีส์ร่วมกัน ยิ่งทำให้ซีรีส์ได้รับการพูดถึงอย่างต่อเนื่อง
![M09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M09.jpg)
![M09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M09.jpg)
![M10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M10-1.jpg)
![M10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M10-1.jpg)
![M11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M11-1.jpg)
![M11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M11-1.jpg)
โลกของอุตสาหกรรมบันเทิงและโอกาสที่ท้าทาย
การทำงานในวงการบันเทิงสิ่งสำคัญคือความรับผิดชอบและการเรียนรู้จากรุ่นพี่ การเข้ามาทำงานในวงการบันเทิงเป็นความฝันของพี่มอสส่วนหนึ่งด้วย เพราะชอบดูภาพยนตร์ ดูหนังมาตลอด
หนังที่พี่มอสชอบคือเรื่อง สิ่งเล็ก ๆ ที่เรียกว่ารัก (2553) ชอบเนื้อเรื่อง ชอบตัวละครอย่างพี่โชน น้องน้ำ ชอบพี่ใบเฟิร์น พี่มาริโอ้ ชอบมานานมากแล้ว พี่มอสบอกว่า อยากมีโอกาสได้รับบทแนวนี้บ้าง และก็เป็นคนหนึ่งที่ติดตามชีวิตไลฟ์สไตล์ของรุ่นพี่ในวงการบันเทิง ถือเป็นการเรียนรู้ พัฒนาด้านการแสดง เรียนรู้การใช้ชีวิตและวางตัวในวงการบันเทิง สิ่งที่ได้เรียนรู้จากรุ่นพี่ก็นำมาปรับใช้ในการทำงานและการเรียนมาโดยตลอด
![M12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M12-1.jpg)
![M12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M12-1.jpg)
เล่าถึงการเรียนที่คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
เราขอให้พี่มอสเล่าชีวิตการเรียนให้ฟังบ้าง พี่มอสอธิบายว่า การเรียนที่คณะนิเทศศาสตร์ สาขา Broadcasting and Streaming เป็นการเรียนรู้ที่หลากหลายเกี่ยวกับงานด้านสื่อสารมวลชนและอุตสาหกรรมบันเทิง ได้ความรู้ ได้ฝึกทักษะการสื่อสาร ลงมือปฏิบัติจริง มีการเรียนด้านกระบวนการผลิตข่าว การเป็นผู้ประกาศข่าว ฝึกเรื่องการคิดประเด็น การสัมภาษณ์ การอ่านข่าว และการทำรายการ พี่มอสได้ลองปฏิบัติและเรียนรู้อย่างจริงจังในทุกหน้าที่
![M13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M13-1.jpg)
![M13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M13-1.jpg)
การเรียนที่นี่ครอบคลุมการเรียนทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ ฝึกฝนการทำงานทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง พี่มอสเล่าว่าได้มีการฝึกสัมภาษณ์ ฝึกจัดรายการ ได้สื่อสารพูดคุยกับผู้คน ได้ประสบการณ์และความรู้ใหม่เสมอ และมีอาจารย์พิเศษที่ทำงานในวงการสื่อมาสอนด้วย ถือว่าได้ความรู้และประสบการณ์จากมืออาชีพ
ถึงแม้พี่มอสจะได้เริ่มต้นงานในฐานะนักแสดงแล้วก็ตาม ทว่าก็ยังมีความฝันว่าอยากเป็นนักข่าว อยากเป็นผู้ประกาศข่าว อยากจะทำงานให้หลากหลายในวงการบันเทิง และอยากพัฒนาตัวเองให้มีความสามารถในหลายด้าน
![M14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M14-1.jpg)
![M14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M14-1.jpg)
ทุกวันคือการเรียนรู้ ตั้งเป้าหมาย และลงมือทำ
ผลงานของพี่มอส นอกจากซีรีส์มังกรกินใหญ่แล้ว ก็ยังมีงานถ่ายแบบ เดินแบบ เล่นเอ็มวี งานที่ทำก็คือการเรียนรู้ อาชีพการเป็นนักแสดง พวกเราที่เป็นคนดูอาจจะเห็นแค่เบื้องหน้า แต่เบื้องหลัง นักแสดงต้องฝึกฝน ทุ่มเท ต้องอ่านบท ต้องเรียนการแสดง ต้องเวิร์คชอปเพิ่มเติม เป็นงานที่ฝึกความรับผิดชอบเป็นอย่างมาก
พี่มอสเล่าให้ฟังอีกว่าในการเรียนและการทำงานต้องรู้จักแบ่งเวลา การเข้าชั้นเรียนมีตารางเวลาที่ค่อนข้างชัดเจน ส่วนการทำงานก็ต้องมีการจัดสรรเวลา การทำงานวงการบันเทิง เวลาจะไม่เหมือนกับการทำงานอื่นที่มีเวลาเข้าออกงานอย่างชัดเจน ต้องรู้จักที่ยืดหยุ่นเรื่องเวลา ปรับตัวในการทำงานด้วย
![M15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M15-1.jpg)
![M15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M15-1.jpg)
อย่างไรก็ตามพี่มอสจะวางหลักไว้ที่ตารางเรียนก่อน แล้วงานค่อยมาเสริมจากตารางเรียนที่วางไว้ แต่ถ้าไม่ได้เข้าเรียน ก็จะมีเพื่อนที่สนิทคอยช่วยติดตามงานให้
พวกเราบอกได้เลยว่าสังคมและเพื่อนที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพก็น่ารักทุกคน ทุกคนดูแลกันและกัน ช่วยเหลือกันในการเรียน ที่นี่จะเน้นการทำงานเป็นทีม ทำให้เราต้องเรียนรู้ที่จะทำงานร่วมกับผู้อื่นด้วย
![M16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M16-1.jpg)
![M16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M16-1.jpg)
แนะนำโอกาสการเข้าสู่วงการบันเทิงให้กับรุ่นน้อง
พี่มอสให้คำแนะนำพวกเราด้วยรอยยิ้มว่า โอกาสมีอยู่ตลอดเวลา เราต้องทำให้ตัวเองพร้อม ดูดีอยู่เสมอ ทั้งภายนอกและภายใน ดูแลสุขภาพร่างกาย ทัศนคติก็ต้องดีด้วย เชื่อมั่น ทำในสิ่งที่ดีงาม ช่องทางโซเชียลมีเดียมากมาย พยายามพาตัวเองไปอยู่ในจุดที่คนอื่นมองเห็น หาโอกาสให้ตัวเอง เพราะโอกาสไม่ได้วิ่งหาเราทุกคน ที่สำคัญพัฒนาตัวเองให้เร็ว และให้ดีขึ้นเรื่อย ๆ ในทุกด้าน
โดยเฉพาะงานในวงการบันเทิง เราต้องคิด วิเคราะห์ สื่อสาร ให้สัมภาษณ์ได้ดี ทั้งหน้ากล้องและหลังกล้อง วางตัวดี เคารพผู้ใหญ่ ให้เกียรติเพื่อนร่วมงานที่เราทำงานด้วย พี่มอสย้ำว่าอย่ารอโอกาสให้วิ่งเข้ามาหา บางคนอาจจะรอโอกาสได้ แต่คนที่วิ่งเข้าหาโอกาสจะเริ่มต้นได้เร็วกว่า
![M17](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M17-1.jpg)
![M17](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M17-1.jpg)
ซีรีส์วายเป็นอีกหนึ่งช่องทางในการแจ้งเกิดของดารารุ่นใหม่ สังเกตได้ว่าเด็กรุ่นใหม่เล่นซีรีส์วายกันเยอะมาก ทำให้ตัวพี่มอสเองก็ต้องพัฒนาด้านการแสดงอยู่ตลอด การเรียนรู้จากการหาประสบการณ์ใหม่นอกห้องเรียน ทำให้เราได้พบเจอคนที่หลากหลาย ทุกคนที่ได้เจอในชีวิต เราสามารถเรียนรู้ประสบการณ์ใหม่จากเขาได้เช่นกัน
![M18](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M18-1.jpg)
![M18](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/M18-1.jpg)
เราถามคำถามปิดท้ายถึงคติประจำใจในการทำงาน พี่มอสบอกว่าสิ่งที่คอยเตือนตัวเองอยู่เสมอ คือความมุ่งมั่น ตั้งใจ และต้องเชื่อว่าเราทำได้ วันใดที่ท้อหรือเหนื่อยล้าให้นึกถึงคำเหล่านี้เสมอ มุ่งมั่น ตั้งใจ ทำได้
พวกเราเชื่อแน่ว่าทุกคนที่ทำงานทุกอย่างด้วยความตั้งใจ จะเป็นงานเล็กหรืองานใหญ่ก็ตาม ไม่ต้องรอให้ใครมาชื่นชม ตัวเราเองจะรู้สึกถึงคุณค่าและภาคภูมิใจกับผลงานที่ทำอย่างแน่นอน
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ พี่มอส-ภาณุวัฒน์ โสประดิษฐ รุ่นพี่สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิ่ง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ติดตามพี่มอสได้ที่ Instagram @moslhong