เมื่อเชื่อมั่น มีทัศนคติที่ดี มีความพยายามที่ไม่สิ้นสุด ทุกอย่างก็สามารถเรียนรู้ พัฒนา และฝึกฝนได้ ทำให้การใช้ชีวิตทุกวันคือวันแห่งการเรียนรู้ พวกเราขอพามารู้จักหนุ่มหน้าใส ดาวรุ่งดวงใหม่ ผู้เต็มเปี่ยมไปด้วยรอยยิ้ม มองโลกในแง่ดี มุ่งมั่น เรียนรู้ ฝึกฝน และมีเสน่ห์ที่ทำให้โลกสดใส เขาคนนี้กำลังตามหาฝัน ค้นฟ้าคว้าดวงดาวในวงการบันเทิง
มาทำให้ความรู้จักกับ พี่ท๊อปเท็น–ศุภกรณ์ เสาร์ขอ นักแสดงหน้าใหม่ไฟแรง ผู้ไม่ยอมแพ้ให้กับอุปสรรคที่เข้ามาทดสอบ ขณะนี้พี่ท๊อปเท็นเรียนอยู่ที่ สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![T01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T01.jpg)
ออกสตาร์ทในฐานะนักแสดงหน้าใหม่
เส้นทางสายบันเทิงของพี่ท๊อปเท็น มาจนถึงวันนี้เกือบสองปีแล้ว ระหว่างที่เริ่มต้นเป็นเฟรชชี่ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพก็สนใจงานในวงการบันเทิง อยากเป็นนักแสดงมานานแล้ว อีกทั้งพี่ท๊อปเท็นยังเคยไปเรียนการแสดงเพิ่มเติมเพื่อเสริมทักษะให้ตัวเองอีกด้วย
การก้าวเดินตามความฝันทำให้พี่ท๊อปเท็นเข้าร่วมประกวดในเวทีมากมาย ลองไปแคสติ้งกับหลายที่ เพื่อสร้างคอนเน็กชั่น ฝึกฝีมือตัวเองให้พัฒนาขึ้นอย่างรวดเร็ว ในตอนนี้พี่ท๊อปเท็นมีงานถ่ายรายการ มีงานถ่ายแบบ ถ่ายโฆษณา มีการไปแคสติ้งงานอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่าจะเป็นงานเล็กหรืองานใหญ่ พี่ท็อปเท็นมองว่าเป็นงานที่ทำให้ได้เรียนรู้และฝึกฝนมากขึ้น
![T02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T02.jpg)
![T02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T02.jpg)
การทำงานและเรียนรู้ไปด้วยในยุคโควิด-19 ทำให้หลายคนต้องปรับตัวเพื่อที่จะก้าวข้ามปัญหา พี่ท๊อปเท็นมองโลกในแง่บวกที่ทำให้เราเรียนรู้ไปด้วยว่า เราก็ต้องปฏิบัติตัวตามมาตรการ รักษาระยะห่าง ล้างมือ และสวมหน้ากากอนามัย ตรวจ ATK ดูแลสุขภาพตนเองอยู่เสมอ โดยเฉพาะเรื่องสุขภาพเป็นเรื่องที่ต้องใส่ใจและสำคัญมากสำหรับคนทำงานในทุกสายอาชีพ
เพิ่งเริ่มงานบันเทิง ไม่ยอมแพ้หรอกนะ
งานวงการบันเทิงอาจจะเป็นเส้นทางที่หลายคนเคยวาดฝันไว้ว่าจะได้เดิน เส้นทางที่ดูสวยหรู สว่างไสว ภายใต้สปอร์ตไลท์ที่เต็มไปด้วยชื่อเสียง และคำชื่นชม แต่คนบันเทิงทุกคนรู้ดี เส้นทางจริงไม่เคยเรียบง่ายอย่างที่ฝัน ไม่ได้โรยไปด้วยกลีบกุหลาบ ชื่อเสียง เงินทอง หรือกระทั่งโอกาสในการทำงานก็ไม่ได้มีให้กับทุกคนเช่นกัน แม้ว่าจะมีความพยายาม และความตั้งใจเป็นจุดตั้งต้นเหมือนกันก็ตาม
![T03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T03.jpg)
![T03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T03.jpg)
ในทุกวันนี้พี่ท๊อปเท็นก็ยังคงเรียนการแสดง ยังคงทำงานในวงการบันเทิง อาจจะยังไม่ได้มีผลงานชิ้นใหญ่มากนัก แต่ว่าพี่ท๊อปเท็นก็ไม่เคยท้อ ช่องทางโซเชียลมีเดียก็เป็นช่องทางหนึ่งที่พี่ท๊อปเท็นใช้สื่อสารความเป็นตัวตนและพูดคุยกับแฟนคลับ
พี่ท๊อปเท็นบอกว่า บางทีมาคิดกับตัวเองว่าเหนื่อย แต่ก็คิดว่ามันก็คุ้ม เวลาที่ท้อและต้องการให้กำลังใจตัวเอง มักจะมองไปยังพี่นักแสดงในวงการที่เป็นไอดอล และบอกกับตัวเองว่าเขาคงเหนื่อยกว่าเรามาก เราต้องพยายามให้ได้เท่าเขาและสู้ต่อไป
![T04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T04.jpg)
![T04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T04.jpg)
อีกหนึ่งเส้นทางที่อยากเรียนรู้คืองานด้านสื่อสารมวลชน
มาถึงเรื่องการเรียนกันบ้าง หลังจากพี่ท๊อปเท็นเรียนจบระดับมัธยมศึกษา ประกอบกับการค้นหาเส้นทางของตนเองจนพบ ทำให้เขามุ่งมั่นที่จะเรียนสายนิเทศศาสตร์ เพราะรักงานสื่อสารมวลชน ทั้งงานเบื้องหน้าและงานเบื้องหลัง
พี่ท๊อปเท็นเล่าให้ฟังอีกว่าสาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่ตนเองเรียนอยู่ ได้เรียนรู้งานหลากหลายในสายสื่อสาร เรียกได้ว่าครบกระบวนการผลิต เรียนรู้ตั้งแต่การคิดประเด็น การเขียนบท การถ่ายทำ การออกอากาศ การอยู่หน้ากล้องเป็นผู้ประกาศข่าว การเป็นนักแสดง เป็นพิธีกร ผลิตรายการข่าว รายการซีรีส์ ละคร ไปจนถึงการตัดต่อ อีกทั้งยังได้ใช้ความรู้เชิงทฤษฎี คิดวิเคราะห์รายการ และสถานการณ์ปัจจุบันอีกด้วย
![T05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T05.jpg)
![T05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T05.jpg)
การเข้ามาเรียนที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ คณะนิเทศศาสตร์ เป็นการเรียนตรงสายที่ตนเองได้ฝันไว้ มีโอกาสได้ลองเรียนรู้หลายอย่าง ฝึกพูด ฝึกคิด ได้ลองเป็นผู้ประกาศข่าว ได้ลองทำงานจริง เป็นการเรียนรู้ที่ช่วยส่งเสริมการทำงานจริงในวงการบันเทิง ประสบการณ์และความรู้ที่ได้รับมาจากในห้องเรียนยังสามารถนำไปปรับใช้กับการทำงานจริงได้อีกด้วย
ส่วนการจัดสรรเวลาในการเรียนและการทำงาน จะเน้นเรียนช่วงเช้าจนถึงเที่ยง พอช่วงบ่ายถึงเย็นเป็นช่วงเวลาของการฝึกซ้อมทักษะการแสดง อาจจะเหนื่อยหน่อย แต่ว่าคุ้ม
ทั้งนี้พี่ท๊อปเท็นก็ไม่ได้ทำงานหนักหรือเรียนหนักจนไม่มีเวลาพักผ่อน ยามว่างก็ท่องเที่ยว ดูหนัง ฟังเพลง ใช้เวลาว่างกับครอบครัวและเพื่อน เหมือนวัยรุ่นทั่วไป ช่วงเวลาว่างก็เป็นช่วงเวลาของการผ่อนคลายและเติมไฟให้กลับมาพร้อมเริ่มเรียนและทำงานเสมอ
![T07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T07.png)
![T07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/T07.png)
ความฝันที่ยังก้าวต่อไป
รอยยิ้มและบรรยากาศการพูดคุยที่เป็นกันเอง ทำให้เราได้เรียนรู้ถึงความสบายใจ ความเรียบง่ายในการใช้ชีวิต แค่ลงมือทำไปเรื่อย ๆ เราก็เข้าใกล้ความฝันมากขึ้น จะมากจะน้อย จะก้าวหน้าไป 10 เปอร์เซ็นต์ แต่ทุกวันก็มีความคืบหน้าอยู่ตลอด
พี่ท๊อปเท็นคาดหวังกับการทำงานในฐานะนักแสดงว่า อยากแสดงให้เข้าถึงบทบาททุกบทบาทที่เราได้รับ ทางผู้กำกับให้บทเรามา แล้วเราสามารถเล่นได้ เล่นให้คนอื่นอินตามเรา พี่ท๊อปเท็นเชื่อว่า สิ่งสำคัญในการใช้ชีวิตคือการมีทัศนคติที่ดี มีความเชื่อมั่นในตนเองว่าเราสามารถพัฒนาและฝึกฝนต่อไปได้
![topten](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/topten.jpg)
![topten](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/06/topten.jpg)
ลองเรียนรู้ชีวิตให้มากขึ้นกว่าเดิม ระหว่างการเดินทางของชีวิตไปสู่เป้าหมายที่ฝันไว้ การหาความรู้ ฝึกฝน มีความพยายาม จะทำให้เราเห็นคุณค่าของชีวิตมากยิ่งขึ้น ช่วยให้พัฒนาตนเองเพื่อเติบโตไปในเส้นทางที่เราหวังไว้ ขอเพียงมีความพยายามในการใช้ชีวิตทุกวันดังเช่น พี่ท๊อปเท็น–ศุภกรณ์ เสาร์ขอ แม้จะเป็นวันธรรมดาก็เป็นวันที่มีความสุขได้เช่นกัน
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ พี่ท๊อปเท็น-ศุภกรณ์ เสาร์ขอ รุ่นพี่สาขาวิทยุกระจายเสียง วิทยุโทรทัศน์ และการผลิตสื่อสตรีมมิง คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ