Community บนพื้นที่ Online น่าจะเป็น ชุมชนที่ใหญ่ที่สุด และเชื่อมโยงผู้คนเข้าด้วยกันได้มากที่สุด Youtube เป็นหนึ่งในแพลตฟอร์มออนไลน์ที่นำเสนอในรูปแบบ Clip Video เป็นพื้นที่ให้ทุกคนได้โลดแล่นแสดงความสามารถของตัวเองออกมาได้อย่างเต็มที่
เราขอพามาทำความรู้จักกับ พี่อั้ม-ชัชพล สถิตย์บุตร รุ่นพี่นักศึกษาทุนด้าน Digital Gen Z สาขาภาพยนตร์ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ หรือที่หลายคน รู้จักกันดีในชื่อ อั้ม CCP ยูทูปเบอร์มาดกวน เจ้าของช่อง AUM_CCP ที่มียอดฟอลโลวเวอร์มากมาย แต่เห็นมาดกวนแบบนี้ จากการพูดคุยของเราพบว่าที่จริงแล้วเขาเป็นคนขี้อายไม่ใช่น้อย มาพบกับเขากันเลย
![แทรกภาพ01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ01-3.jpg)
พี่อั้ม-ชัชพล สถิตย์บุตร รุ่นพี่นักศึกษาทุนด้าน Digital Gen Z สาขาฟิล์ม คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
ก่อร่างสร้างตัวตนบนพื้นที่ออนไลน์
วัยรุ่นกับการค้นหาตัวตนเป็นของคู่กัน อั้มเป็นเด็กอีกหนึ่งคน ที่พยายามค้นหาตัวตนและหาคำตอบให้กับความอยากรู้ด้วยการลองผิดลองถูกไปเรื่อย ๆ ได้ลองทำอะไรหลายอย่าง จนมาลงตัวที่การทำยูทูบ อั้มบอกเล่าเรื่องราวย้อนอดีตให้เราฟังอย่างเป็นกันเอง
ผมเริ่มทำยูทูบ ตั้งแต่เรียน ม.2 ตอนนั้นเป็นด้านแคสเกมส์ แต่ก็เจ๊ง ไม่รอด พอขึ้น ม.3 ก็ อยากเป็นทหาร ก็มีสอบนายร้อย ตอน ม.3 ขึ้น ม.4 พ่อก็เลยส่งเราไปโรงเรียนกวดวิชา ที่บ้านต้องกู้เงินธนาคารมาให้เลยนะ เราก็ไปสอบนะ แต่เพราะไม่ได้อ่านหนังสือ ผลสุดท้าย คือ ไม่ติด ตอนนั้น สงสารพ่อมาก เพราะพ่อต้องกู้เงินมา
![แทรกภาพ02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ02-4.jpg)
![แทรกภาพ02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ02-4.jpg)
ต่อมาช่วงมัธยมปลาย ม.4-ม.5 ยูทูบ กำลังเป็นเทรนด์ กำลังฮิตเลย สมัยนั้นเขายังไม่เรียก Youtuber แต่จะเป็นเหมือนคนที่มาทำยูทูบทั่วไป เราก็ไปเจอช่องว่า KNN คือพี่กานต์ ที่ปัจจุบันทำ Bearhug เห็นพี่กานต์ แล้วชอบมาก ชอบดูช่องนี้ แต่เราก็ไม่รู้จะเรียกเขาว่าอะไร เพราะเขาทำคลิปเฉย ๆ เราเลยคิดว่า เออ น่าสนใจดี ก็เลยขอตังค์แม่ซื้อกล้อง เราก็รับงานถ่ายรูปด้วย ลองผิด ลองถูก ซึ่งถ่ายฟรีทุกงานเลย พอเราเริ่มถ่าย ถ่ายไปเรื่อย ก็ยังไม่ใช่ทางของเรา ไม่ได้รู้สึกชอบการถ่ายรูป ก็เลยตัดสินใจทำยูทูบอีกครั้ง ก็ทำไปจนถึงม.6
![แทรกภาพ03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ03-4.jpg)
![แทรกภาพ03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ03-4.jpg)
![แทรกภาพ04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ04-5.jpg)
![แทรกภาพ04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ04-5.jpg)
บูม บูม บูม บูมบายา
สิ่งที่เราต้องมีในสายอาชีพนี้ คือ ความอดทน เมื่อเริ่มต้นทำยูทูป จึงไม่ใช่เรื่องง่าย ที่จะทำให้มีคนติดตาม ในระยะ 6-7 เดือนแรก สิ่งที่เขาทำอยู่ตลอด นั่นคือ การลงคลิปอย่างสม่ำเสมอ ก้าวแรกที่ทำให้เป็นที่สนใจ คือคลิปซีรี่ย์เล่าประสบการณ์การเป็น ร.ด. เมื่อยอดติดตามและยอดวิวขึ้นอย่างก้าวกระโดด แถมยังได้ทุน Digital Gen Z ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ เรียนฟรีจนจบปี 4 อีกด้วย
![Processed with VSCO with a6 preset](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ05-4.jpg)
![Processed with VSCO with a6 preset](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ05-4.jpg)
![Processed with VSCO with a6 preset](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ06-4.jpg)
![Processed with VSCO with a6 preset](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ06-4.jpg)
![แทรกภาพ07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ07-4.jpg)
![แทรกภาพ07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ07-4.jpg)
ผมดังจากคลิปนั้นเลยครับ (คลิปร.ด.) บูมรอบแรก และเป็นที่รู้จักมาจากคลิปนั้นเลย ปกติยอดวิว จะอยู่ที่ประมาณหนึ่งพัน แต่คลิปนี้ขึ้นไปถึงหลักหมื่น คนดูเยอะดี ชอบ ๆ พอวันที่ 2 ยังไม่ทันได้ปล่อยคลิปเลย คลิปแรกที่เราลงในซีรี่ย์นี้ คนดูเป็นแสนแล้ว ก็แบบแปลกใจ วันเดียวคนดูเพิ่มขึ้นเป็นแสนเลยหรอ แถมติด Trending ด้วย เราก็เลยลงคลิปที่เหลือให้หมดเลย เพราะปกติจะตัดอาทิตย์ละคลิป เราก็ลง 5 วัน ติดต่อกันเลยครับ คนดูคลิป ร.ด.วันละแสนสองแสน ผมติด Trending เยอะมาก แล้วผู้ติดตามจากหลักพัน ตอนนั้นขึ้นมาประมาณ 2-3 หมื่น
ยอดผู้ติดตามในช่องยูทูปมีเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง เพราะมีการลงงานสม่ำเสมอ และความมีวินัยในวันนั้น ทำให้เขาสามารถเลี้ยงดูตัวเองได้ แถมยังส่งเงินกลับให้ที่บ้านได้ภูมิใจด้วย
![แทรกภาพ08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ08-3.jpg)
![แทรกภาพ08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ08-3.jpg)
![แทรกภาพ09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ09-3.jpg)
![แทรกภาพ09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ09-3.jpg)
ออกแบบคอนเทนต์ในสไตล์อั้ม CCP
คนทำคอนเทนต์ต้องเป็นนักฟัง นักดู นักอ่านออนไลน์ อั้มก็เป็นหนึ่งในนั้น
บางครั้งเวลาผมนั่งเล่นเกมส์ เลื่อนเฟสบุ๊ค ดูยูทูบ เจอเรื่องไหนน่าทำ ก็จดไว้ ถ้าเราลิสต์ไว้แล้ว เราก็จะมานั่งดูว่า วันนี้ ถ่ายอันนี้ดีไหม เราจะแพลนวันที่ต้องถ่ายไว้ แล้วดูคอนเทนต์ว่า อันนี้ควรมีเพื่อนไหม อยู่คนเดียวได้ไหม จัดองค์ประกอบของคลิป ทั้งเรื่องสถานที่ ที่เราจะต้องไปถ่าย พร็อพเสริม กำลังเสริม ฉาก พอเราถ่ายเสร็จ ก็จะส่งให้คนตัดต่อไปตัด ต่อคลิปจะเสร็จก็ประมาณ 3-4 วัน
![b10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/b10.jpg)
![b10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/b10.jpg)
![แทรกภาพ11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ11-2.jpg)
![แทรกภาพ11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ11-2.jpg)
ตั้งแต่แรก ๆ จนถึงตอนนี้เลย ผมจะเป็นคนที่ชอบเรียนรู้อะไรใหม่ ๆ อยากลองไปเรื่อย ๆ ประเด็นส่วนใหญ่ที่ตั้ง จะตั้งเป็นคำถามแล้วไปหาคำตอบ ซึ่งมันทำให้ผมได้ออกไปเจอ และได้เรียนรู้สิ่งใหม่ เช่น เวลาเราไปถ่ายคลิปในที่หนึ่ง ที่ที่เราไม่เคยไป เราจะต้องไปเจอกับอะไรบ้าง ไปเจอผู้คน ไปเจอสิ่งแปลก ๆ ที่เราไม่เคยเจอหรือเคยเห็น คือมันอาจจะปกติของคนท้องถิ่น แต่มันแปลกสำหรับผม รู้สึกว่า เวลาเราไป เราไปเจออะไรระหว่างทาง ที่เราไม่รู้ เราเลยรู้สึกว่า สิ่งนี้แหละ คือ สิ่งที่เราชอบมาก และเป็นเสน่ห์ในการทำงานนี้
![แทรกภาพ12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ12-2.jpg)
![แทรกภาพ12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ12-2.jpg)
ทุกวันนี้ผมไม่รู้คนดู ดูผมที่อะไร อาจจะเป็นที่กลุ่มเพื่อนด้วยส่วนหนึ่ง ผมทำในสิ่งที่ผมอยากทำ เริ่มจากที่ผมอยากทำล้วน ๆ ผมอยากทำอะไรผมก็ทำอันนั้น ปกติยูทูปคนในวงการเขาจะสอนกันว่า ทำเพื่อเรียกยอดวิวส่วนหนึ่ง และทำที่อยากทำส่วนหนึ่ง แต่ผมทำสิ่งที่อยากทำ
อั้มบอกกับเราด้วยความมุ่งมั่นว่าทุกคลิปที่ได้ทำ ล้วนมาจากสิ่งที่รักทั้งนั้น
![แทรกภาพ13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ13-1.jpg)
![แทรกภาพ13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ13-1.jpg)
ประสบการณ์ที่ดีและสิ่งที่ได้รับกลับมา
คลิปวิดีโอที่ทำของอั้มจึงมาจากเรื่องราวใกล้ตัว คนรอบตัว ประสบการณ์ที่เขาได้พบเจอ และเล่าผ่านสายตาของคนรุ่นใหม่แบบเขาที่สนุกกับการใช้ชีวิต
คลิปที่ผมทำแล้วรู้สึกดีคือคลิปที่ผมทำแล้วได้เที่ยวกับเพื่อนครับ ชื่อคลิป ทริปสวนน้ำวานานาวา…แวะปิ้งย่าง ยามค่ำคืน ผมไปเที่ยวสวนน้ำที่หัวหินมาครับ ยกเพื่อนไป 20 กว่าคน รู้สึกสนุกมากกับทริปนี้ มันเหมือนเราได้เที่ยวกับเพื่อน แล้วมันก็เป็นไลฟ์สไตล์ของเรา เหมือนได้แชร์ชีวิตของเราให้คนดูที่มาดูได้เห็น แถมเพื่อน ๆ ของเราก็มีผู้ติดตามเยอะขึ้นตั้งแต่ที่มาออกช่องเราตลอด การมาทำยูทูปทำให้ผมได้ Connection ตอนนี้ คนรู้จักผมเยอะมากเลยครับ ซึ่งมันเป็นเรื่องที่ดีมาก ๆ
![แทรกภาพ14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ14-1.jpg)
![แทรกภาพ14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ14-1.jpg)
หลักการใช้ชีวิตต้องมีความรับผิดชอบ
พวกเราประทับใจหลักในการใช้ชีวิตของเขามากมาย เลยเอามาบอกต่อกันตรงนี้
เราจะใช้คำว่ารับผิดชอบต่อชีวิตครับ ตั้งแต่เด็กพ่อแม่สอนไว้แบบนี้ เรื่องที่บอกว่า อยากได้อะไรก็ต้องซื้อเอง ในการใช้ชีวิตของผมคือทุกคนในชีวิต ต้องไม่มีใครเดือดร้อนเพราะผม เช่น กฎหมายระบุว่า 20 ปี ถึงกินเหล้าได้ ผมก็รอถึง 20 ปี คนอื่นอาจจะเริ่มไปไกลแล้ว ผมรู้สึกว่าถ้าผมทำแบบนั้นก่อน แล้วถ้าวันหนึ่งเราพลาด พ่อแม่เราต้องเป็นคนรับ เราก็เลยไม่ทำ
![แทรกภาพ15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ15-1.jpg)
![แทรกภาพ15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ15-1.jpg)
อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญคือเรื่องเพื่อนครับ ถ้าเลือกเพื่อนดี ก็จะดีทั้งชีวิต กลุ่มเพื่อนผมจะหลากหลาย ทุกคนจะเก่งกันคนละด้าน แล้วผมรู้สึกว่ามันดีที่ว่า เราจะผลักดันกันได้คนละด้าน ผมชอบอยู่กับคนที่เก่ง ๆ คนที่จะผลักดันเราได้ ยิ่งถ้าแบบเจออินฟลูเอนเซอร์เก่ง ผมจะพยายามเข้าไปคุย อยากรู้อยากถาม
![แทรกภาพ16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ16-1.jpg)
![แทรกภาพ16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/11/แทรกภาพ16-1.jpg)
เวลาผมทำอะไร ถ้ายังย่ำอยู่ที่เดิม ผมจะเลิกทำ เพราะว่าเหมือนมันไม่มีอะไรก้าวหน้า ผมชอบความก้าวหน้า ทำแล้วต้องมีอะไรใหม่ รู้สึกตื่นเต้น พัฒนาตัวเองไปเรื่อย ๆ เหมือนเล่นเกมส์กับชีวิต ทำแล้วได้เลื่อนขั้น เวลานิ่ง เราจะรู้สึกว่า Passion มันลดไปเรื่อย ถ้านิ่งเกินไป มันไม่ตื่นเต้น มันน่าเบื่อ
อ่านมาถึงตรงนี้ใครยังไม่เคยติดตามงานของอั้ม รีบกดเข้ายูทูปได้เลย เพื่อจะได้รู้จักงานของเขา และตัวตนของเขาให้มากขึ้น เราอยากบอกว่า คนที่มีความฝัน อยากทำอะไรให้ลงมือทำตั้งแต่วันนี้ เช่นเดียวกับอั้มที่สะสมประสบการณ์อย่างต่อเนื่อง ทำให้เขาก้าวขึ้นมาเป็นยูทูปเบอร์ที่ทุกคนหลงรักในมาดกวนและความสนุกสนาน
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ พี่อั้ม-ชัชพล สถิตย์บุตร รุ่นพี่นักศึกษาทุนด้าน Digital Gen Z สาขาภาพยนตร์ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ