เชื่อว่าเพื่อนหลายคน เคยพบเจอปัญหาหรือข้อสงสัยเกี่ยวกับการศึกษา กิจกรรม ผลการเรียน การลงทะเบียนเรียนและอื่น ปัญหาเหล่านี้ จะหมดไป ถ้ารู้จักการบริการของ One Stop Service
เราพูดคุยกับ อาจารย์ปุษยาพร อุทัยพยัคฆ์ อาจารย์ประจำศูนย์กิจการนักศึกษาและทะเบียน มหาวิทยาลัยกรุงเทพ มาช่วยแนะนำ และทำความรู้จักกับ One Stop Service แบบละเอียด ๆ ที่เดียวครบจบทุกเรื่องจ้า
![bu-one-stop-service-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-01.jpg)
One stop service คืออะไร
One Stop Service คือ จุดที่ให้บริการ ให้ความช่วยเหลือกับนักศึกษาในทุกเรื่อง ใครอยากรู้เรื่องอะไร ใครมีปัญหาอะไร หรือต้องการไขข้อข้องใจมาหาเราที่จุดนี้ เราพร้อมประสานงานให้คุณได้”
ใครบ้างที่สามารถใช้บริการได้
ทุกคนที่เกี่ยวข้องในมหาวิทยาลัยกรุงเทพ สามารถใช้งานได้หมด ผู้ที่นิยมมาใช้บริการหลัก ๆ คือ นักศึกษา ผู้ปกครอง ศิษย์เก่า อาจารย์ หรือแม้แต่บุคลากรในมหาลัย ก็สามารถใช้งานได้ เช่น ภารโรง หากมีปัญหา หรือมีคำถาม ข้อสงสัย ทาง One Stop Service เราพร้อมให้บริการ พร้อมช่วยประสานงาน และคอยช่วยแก้ปัญหาต่าง ๆ ให้
ศูนย์ให้บริการทั้งหมดกี่ที่
ศูนย์ให้บริการมีมากมายให้เลือกใช้บริการตามจุดที่เราสะดวก สาขา Main Campus (รังสิต) มีทั้งหมด 3 จุด จุดแรก คืออาคาร A 6 ชั้น 1 จุดตรงนี้เปิดให้บริการวันจันทร์-เสาร์ ตั้งแต่เวลา 08.30-17.00 น. จุดที่สองอยู่บริเวณอาคาร A3 ตึกเพชร ชั้น 1 ให้บริการจันทร์-ศุกร์ ตั้งแต่เวลา 08.30-17.00 น. และจุดที่สาม คืออาคาร C6 หอสมุด ชั้น 1 จุดนี้พิเศษกว่าจุดอื่น เพราะจะเน้นให้บริการกับนักศึกษาหลักสูตรนานาชาติ หรือนักศึกษาต่างชาติ และสาขา City Campus (กล้วยน้ำไท) จุด One Stop Service จะอยู่บริเวณอาคาร 3 ชั้น 1 เปิดบริการวันจันทร์-เสาร์ เวลา 08.30-17.00 น.
![bu-one-stop-service-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-02.jpg)
![bu-one-stop-service-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-02.jpg)
One Stop Service ให้บริการอะไรบ้าง
1. เรื่องของหลักฐานทางการศึกษา เอกสารต่าง ๆ เช่น ทรานสคริปต์ ใบรับรอง บริการงานทะเบียน พิมพ์ใบรายงานผลการลงทะเบียน หรือใบรับรองสถานภาพเป็นนักศึกษา สามารถมาขอได้ที่ One Stop Service
2. เรื่องของการผ่อนผันทหาร สำหรับนักศึกษาชายที่ต้องการทำเรื่องผ่อนผันทหาร สามารถมายื่นเรื่องที่ One Stop Service ได้ตรงจุดบริการ และอีกเรื่องหนึ่งสำหรับคนที่อยากสมัครเรียน รด. กรณีนี้ ขอเน้นว่า ให้มาติดต่อที่จุดบริการ A6 เพราะว่า มีอาจารย์ที่ดูแลโดยตรง อยู่ประจำที่จุดนี้
3. เรื่องของการรับบัตรประกันอุบัติเหตุ นักศึกษาชั้นปีที่ 1-ปีที่ 4 เราจะมีบัตรประกันอุบัติเหตุให้ทุกปี นักศึกษาสามารถมารับได้ที่นี่ หรือในกรณีประสบอุบัติเหตุแล้วบัตรประกันไม่มี สามารถเข้าไปรักษาที่โรงพยาบาล พร้อมสำรองเงินจ่ายไปก่อน แล้วค่อยมายื่นเรื่องเคลมประกันที่ One Stop Service
4. บริการให้คำแนะนำแบบแผนการใช้ชีวิต ให้คำปรึกษาวางแผนการเรียน การลงทะเบียนเรียน ทุนการศึกษา การทำสติ๊กเกอร์จอดรถ (ทะเบียนยานพาหนะ) การขอใช้ห้องศูนย์กิจกรรมนักศึกษา (อาคาร SAC) และวีซ่านักศึกษาต่างชาติ
![bu-one-stop-service-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-03.jpg)
![bu-one-stop-service-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-03.jpg)
![03-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/03-1-1.jpg)
![03-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/03-1-1.jpg)
เอกสารสำคัญในการติดต่อ
สิ่งที่ขาดไม่ได้เมื่อมาใช้บริการ คือ บัตรประจำตัวนักศึกษา กรณีบัตรไม่มี หรือหาย ขอให้ใช้บัตรประชาชน ใบขับขี่ หรือพาสปอร์ต หากในกรณีที่ไม่ได้พกอะไรมาเลย สามารถใช้โทรศัพท์ โดยเปิดแอพพลิเคชั่น Bu Mobile ได้เช่นกัน
การบริการแต่ละสถานที่เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร
3 จุดบริการ ที่นี่ สาขา Main Campus (รังสิต) ให้บริการเหมือนกันหมด แต่จะมีจุดที่แตกต่าง คือ C6 จะมีบริการเพิ่มเติมสำหรับนักศึกษาต่างชาติ ในกรณีที่จะทำวีซ่า หรือขอต่อวีซ่า ต้องติดต่อที่อาคาร C6 หอสมุดเท่านั้น
![bu-one-stop-service-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-04.jpg)
![bu-one-stop-service-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/bu-one-stop-service-04.jpg)
![04-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/04-1-1.jpg)
![04-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/04-1-1.jpg)
ช่องทางการติดต่อ
สามารถติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ เบอร์โทร 0 2407 3883, 0 2407 3888 กด 0 หรือใครไม่สะดวกโทร แต่อยาก Chat สามารถแอดไลน์ @BU1STOP เราพร้อมบริการถามตอบนักศึกษาที่เดียวครบ จบปิ๊ง! แวะมาหาเรา One Stop Service
แน่นอนว่า ใครที่มีปัญหาหรือข้อสงสัยอะไรเกี่ยวกับการศึกษา ปัญหานี้จะหมดไป เพียงแค่เข้าไปใช้บริการ One Stop Service กันเยอะ ๆ น้า อาจารย์และเจ้าหน้าที่ทุกท่าน พร้อมยินดีให้บริการ ให้คำปรึกษาและให้ความช่วยเหลือทุกคนด้วยความเต็มใจ