ตกเย็นหลังเลิกเรียนหรือเลิกงาน หนุ่มสาวเตรียมตัวกลับบ้าน ขณะที่บางคน ก็เตรียมตัวที่จะออกมาแฮ้งค์เอ้าท์กับเพื่อนหรือซื้ออาหารกลับบ้าน แหล่งของอร่อยที่ใกล้ที่สุดคือโซนสาทร จะเป็นที่ไหนไปไม่ได้ นอกจากที่นี่ “ถนนบางรัก” ซึ่งนอกจากบางรักจะเป็นชุมชนเก่าแก่แล้ว ยังรวบรวมร้านอาหารเจ้าเก่าแก่ บางร้านมีอายุมากกว่า 50 ปี และบางร้านก็มีรางวัลการันตี จากมิชลินไกด์อีกด้วย
เกริ่นกันมาขนาดนี้แล้ว หลายคน คงเริ่มหิวกันแล้วใช่ไหม ? งั้นเราไปดูกันดีกว่า ว่า มีร้านดี ๆ ร้านเด็ด ๆ ร้านไหนกันบ้าง ตามมากันเลยจ้า!
![01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/01-1.jpg)
ณัฏฐ์ น้ำเต้าหู้ บางรัก
ประเดิมร้านแรก ด้วยอะไรที่เบา ๆ ก่อนแล้วกัน กับ “ร้านณัฏฐ์ น้ำเต้าหู้ บางรัก” เรียกว่าเป็นร้านน้ำเต้าหู้ ที่เก่าแก่ที่สุดของบางรักเลย ก็ว่าได้ เพราะเปิดมานานกว่า 100 ปีแล้ว สืบทอดกันมารุ่นสู่รุ่น ปัจจุบัน คือ รุ่นที่ 3 แล้ว เหล่านักเรียน และชาวออฟฟิศแถวนี้ส่วนใหญ่รู้จักร้านนี้ และเป็นร้านที่มีลูกค้าแวะเวียน ต่อแถวซื้อกันอย่างไม่ขาดสาย เรียกว่าตลอดทั้งวันตั้งแต่เปิดยันปิดร้าน
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/02-1.jpg)
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/02-1.jpg)
สาเหตุที่น้ำเต้าหู้ร้านนี้โด่งดังและครองใจลูกค้ามายาวนานขนาดนี้ เป็นเพราะเขามีความพิถีพิถัน ใส่ใจในวัตถุดิบ ทำให้น้ำเต้าหู้ของที่นี้ มีรสชาติที่อร่อย จุดเด่นของร้าน คือ เครื่องน้ำเต้าหู้ ที่มีให้เลือกเยอะมาก และเอกลักษณ์อีกอย่างหนึ่ง คือ “ฟองเต้าหู้” นี่จะหมดเร็วมาก!
ใครอยากลอง ต้องรีบมาแต่หัววันหน่อยนะจ๊ะ สำหรับรสชาติก็เข้มข้น หอม มัน และไม่หวานจนเกินไป และที่ดีงามไปกว่านั้น คือ ราคาเพียงถุงละ 10 บาท ถ้าใส่เครื่อง ก็ถุงละ 12 บาทเท่านั้นจ้า
![03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/03-1.jpg)
![03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/03-1.jpg)
พิกัดของร้าน : ถนนเจริญกรุง แขวงสีลม เขตบางรัก (หน้าร้านขายผ้าม่าน ตรงข้ามโรบินสันบางรัก)
Tel : 087-059-3944
Open จันทร์ ถึงเสาร์ : 10:30-22:00 น.
Close : วันอาทิตย์
![04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/04-1.jpg)
![04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/04-1.jpg)
ราชาขนมโตเกียวเพชร
ร้านที่สองร้านราชาขนมโตเกียวเพชร ถือว่าก็เป็นร้านโตเกียวในตำนาน เพราะสูตรขนมโตเกียวของร้านนี้ สืบทอดกันมาหลายรุ่น และมีการพัฒนาไส้ อย่างหลากหลายมากขึ้น นอกจากนี้ ยังมีการขยายสาขาออกเป็นแฟรนไชส์อีกด้วย เรียกได้ว่า เป็นร้านโตเกียวที่ประสบความสำเร็จและโด่งดัง
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/05-1.jpg)
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/05-1.jpg)
จุดเด่นของโตเกียวร้านนี้คือ ไส้และแป้ง โดยตัวแป้งโตเกียวจะมีความหนานุ่ม ไม่ได้เป็นแป้งบางกรอบ ถ้าหากรับประทานตอนร้อนๆ จะมีความกรอบนอกนุ่มใน และไส้มีให้เลือกเยอะ กว่าร้านขายโตเกียวทั่วไป และใช้วัตถุดิบที่ดี เช่น ไส้กรอกจะใช้ชิ้นใหญ่ เนื้อแน่น คลุกซอสมะเขือเทศเล็กน้อย หรือ ปูอัดก็ใช้ชิ้นใหญ่ มีรสชาติอร่อย ไม่ได้มีความเป็นแป้งล้วน เมนูที่เราอยากแนะนำ คือ ไส้หมูแฮม ไก่ยอ เบค่อน ชีสไก่ และครีม โดยราคาจะเริ่มต้นที่ 8-20 บาทต่อชิ้น ขึ้นอยู่กับไส้ที่เราเลือก
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/06-1.jpg)
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/06-1.jpg)
พิกัดของร้าน : 1439 ถนนเจริญกรุง เขตสีลม เขตบางรัก (ตรงข้ามโรบินสันบางรัก)
Tel : 081-612-9122 หรือ 087-062-7399
Open : ทุกวัน เวลา 11:00-18:00 น.
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/07-1.jpg)
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/07-1.jpg)
ประจักษ์เป็ดย่าง
ร้านที่สาม เป็นร้านเป็ดย่าง ที่มีประวัติยาวนานถึง 108 ปี เป็นกิจการครอบครัว ที่ปัจจุบัน คือ ลูกหลานรุ่นที่ 4 แล้ว นั่นก็คือ ร้านประจักษ์เป็ดย่าง ร้านนี้โด่งดังและขึ้นชื่อในเรื่องของ เป็ดย่าง บะหมี่ หมูแดง หมูกรอบ และอาหารจีนอีกหลายอย่าง แถมยังการันตรีความอร่อยจากการที่มีรายการอาหารต่าง ๆ และสื่อต่าง ๆ มาเยี่ยมเยียน และนำเสนอความอร่อยของร้านนี้เยอะมาก
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/08-1.jpg)
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/08-1.jpg)
เคล็ดลับทีเด็ดของเป็ดย่างร้านนี้ คือ การคัดเกรดเลือกเป็ดที่ดี นำมาหมักกับเครื่องเทศและเครื่องปรุงรสต่าง ๆ แล้วราดด้วยน้ำผึ้งก่อนจะนำไปย่างให้สุกหอม ทำให้รสชาติของเป็ดออกมาอร่อย หอมกลิ่นย่าง เนื้อเป็ดนุ่ม หนังกรอบไร้มัน ส่วนน้ำซอสราดก็มีรสชาติหวานเค็มกำลังดี
อีกเมนูแนะนำ เมื่อมาร้านนี้แล้ว ต้องลอง คือ “ขาหมูยัดไส้” เป็นการนำเนื้อหมูส่วนขาหน้ามาหมักกับเครื่องเทศต่าง ๆ แล้วนำกลับไปยัดไส้ในขาหมู และนึ่งจนสุก เวลารับประทานจะได้รสสัมผัสที่นุ่มละมุนลิ้น แต่ในขณะเดียวกันก็มีความกรุบ ๆ ของเอ็นหมูอยู่ด้วย และราคาก็เริ่มต้นที่ 40 บาทเท่านั้น
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/09-1.jpeg)
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/09-1.jpeg)
พิกัดของร้าน : 1415 ถนนเจริญกรุง แขวงสีลม เขตบางรัก
Tel : 02-234-3755 หรือ 02-235-6324
Open : ทุกวัน เวลา 08:00-20:30 น.
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/10-1.jpg)
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/10-1.jpg)
ขาหมูเทวดา
ร้านที่สี่ชื่อร้านว่าขาหมูเทวดา เป็นร้านที่เปิดมาแล้วกว่า 30 ปี เดิมทีร้านนี้จะขายแต่เฉพาะช่วงเย็น โดยออกมาตั้งแต่ไม่เกิน 2 ชั่วโมงก็ขายหมดเกลี้ยง จนบางคนตั้งฉายาให้ว่า “ขาหมู 2 ชั่วโมง” ปัจจุบันที่ร้านเปิดขายในตอนเช้าด้วยแล้ว แต่ถ้าใครเลิกงานแล้วอยากมานั่งทานในช่วงเย็นก็ต้องมาเร็วหน่อยนะ เพราะมีที่นั่งอยู่แค่ 4- 5 โต๊ะ และมีคนยืนต่อแถวรอคิวเยอะมาก ถ้าอยากทานก็ต้องมาต่อคิวรอซื้อ ไม่งั้นก็อดไปจ้า!!
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/11.jpeg)
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/11.jpeg)
ขาหมูร้านนี้มีดีตรงที่ ขาหมูจะมีความกลมกล่อม หอมกลิ่นเครื่องเทศ รสชาติอร่อยกำลังดี ไม่หวานจัดหรือเค็มจัดจนเกินไป เนื้อหมูเปื่อยนุ่ม หนังหอมหนึบ เด็ดที่สุดเลยคือ “ไข่ยางมะตูม” ที่มีไข่ขาวนุ่ม ไม่กระด้าง ส่วนไข่แดงมีความหนึบและเยิ้มสวย น่ารับประทาน และนอกจากนี้ก็ยังมีคาจัก ที่ตุ๋นกันจนนุ่มเปื่อยจนแทบจะละลายในปาก ให้ได้เลือกสั่งกันอีกด้วย สนนราคาเริ่มต้นที่จานละ 50 บาท
![12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/12.jpeg)
![12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/12.jpeg)
พิกัดของร้าน : 559 ถนนเจริญกรุง แขวงสีลม เขตบางรัก (ซอยโรงหนังปริ๊นซ์)
Tel : 084-156-8417
Open : วันอังคาร-เสาร์ เวลา 09:00-21:00 น. และวันอาทิตย์ เวลา 11:00-21:00 น.
Close : วันจันทร์
![13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/13-1.jpg)
![13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/13-1.jpg)
โบ๊ยเกี๊ยเจ๊เนี๊ยว
ร้านสุดท้ายเรามาหาของหวานล้างปากกันดีกว่า เป็นร้านหวานเย็นที่รับประทานแล้วชื่นใจสุด ๆ นั่นก็คือ ร้านโบ๊ยเกี๊ยเจ๊เนี๊ยว ซึ่งก็ถือว่าเป็นร้านขนมหวานในตำนานอีกร้านหนึ่งเลย เพราะขายมานานกว่า 70 ปีแล้ว เรียกได้ว่ารุ่นปู่ย่าของเราทานรสชาติไหน ปัจจุบันเราก็ยังได้ทานในรสชาติเดิมอยู่ แถมร้านก็นี้โด่งดังถึงขนาดที่สื่อต่างประเทศชื่อดังอย่าง “CNN Go” ยังโหวตให้เป็น 1 ใน 10 ร้านอร่อย ที่ต้องมาลองในย่านบางรักกันเลยทีเดียว
![14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/14-1.jpg)
![14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/14-1.jpg)
“โบ๊ยเกี๊ย” เป็นขนมหวานของชาวจีน ลักษณะหน้าตาเหมือนน้ำแข็งไส รับประทานแล้วชื่นใจคลายร้อน โดยตัวแป้งโบ๊ยเกี๊ยจะมีลักษณะเส้นคล้ายเกี้ยมอี๋ มีรสสัมผัสที่นุ่มหนึบ เอกลักษณ์ของขนมโบ๊ยเกี๊ยร้านนี้อยู่ที่น้ำเชื่อม ที่ทำมาจากน้ำตาลทรายแดง หรือที่คนจีนส่วนใหญ่จะเรียกว่าโอวทึ้ง นำไปเคี่ยวจนข้น แล้วใส่ในตัวขนมแทนการใส่น้ำลำไย รสชาติจึงหวานหอมไม่เหมือนใคร และก็มีโบ๊ยเกี๊ย ใส่บะหมี่เย็นอีกด้วย โดยโบ๊ยเกี๊ย ราคาถ้วยละ 30 บาท และบะหมี่เย็น ถ้วยละ 35 บาท
![15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/15.jpeg)
![15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/04/15.jpeg)
พิกัดของร้าน : 1385 ซอยศรีเวียง ถนนเจริญกรุง แขวงสีลม เขตบางรัก (ตรงข้ามทางเข้าโรงแรมแชงกรีล่า)
Tel : 089-774-9144
Open : ทุกวัน เวลา 10:00-20:30 น.
สำหรับ วิธีเดินทางมาที่ถนนบางรัก สามารถนั่งรถไฟฟ้า (BTS) มาลงที่สถานีสะพานตากสิน ใช้ทางออกที่ 3 หรือ สามารถนั่งรถเมล์ หรือแท็กซี่มาก็ได้ แต่ไม่แนะนำให้มาด้วยรถส่วนตัว เพราะหาที่จอดรถค่อนข้างยากถึงมากที่สุด
นี่คือ 5 ร้านเก่าแก่ระดับตำนาน แต่ละร้านมีประวัติที่มา จุดเด่น ความน่าสนใจทั้งนั้นเลย โดนใจกันหรือเปล่า แวะไปลองกันได้นะ หรือถ้าใครอยากตามรอยความอร่อยของเรา ก็เตรียมกระเพาะให้พร้อมแล้วตามมาได้เลย การันตรีความอร่อยจากสื่อรายการ นิตยสารต่าง ๆ และรางวัลมิชลินไกด์เลยจ้า
ขอขอบคุณภาพหน้าปกประกอบเรื่อง Unsplash: Beautiful Free Images & Pictures www.unsplash.com