“ศิลปะไม่มีถูกไม่มีผิด อย่ากำหนดว่าเราต้องทำอะไร ไม่เหมือนใครไม่ได้แปลว่าเราแปลก” เรื่องราวของสาวน้อยคนนี้ที่มีความชื่นชอบในงานศิลปะ ปาล์ม-ศศิกาญจน์ รัตนไผท นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ผู้หลงใหลและชื่นชอบในงานศิลปะ เธอพัฒนาฝีมือของตนเองอยู่เสมอ จนมีผลงานมากมายที่แสดงให้เห็นถึงความพยายามและความตั้งใจ มาติดตามเรื่องราวของเธอไปพร้อมกับเรากันเลย
![00](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/00-2.jpg)
![01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/01-8.jpg)
![01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/01-8.jpg)
เมื่อความทรงจำวัยเด็กกลายเป็นความฝันและแรงบันดาลใจ
เรามารู้จักเธอให้มากยิ่งขึ้น ปาล์มจบการศึกษามาจากโรงเรียนสิบสองวิทยาและโรงเรียนมัธยมวัดสิงห์ ความชอบหรือสิ่งที่ชอบทำเวลาว่าง คือ อ่านหนังสือเกี่ยวกับศิลปะ และหาแรงบันดาลใจใหม่ ๆ ในการวาดรูป หรือวาดภาพสไตล์ใหม่ ๆ เปลี่ยนเทคนิคในการวาดรูปไปเรื่อย ๆ
เธอบอกกับเราว่า ชอบวาดรูปตั้งแต่เด็ก เท่าที่จำความได้ เริ่มเล่นและลองวาดรูปตั้งแต่อนุบาล เพราะตอนเด็กอยู่บ้านกับคุณอา แล้วคุณอาก็ชอบวาดรูป คุณอาก็ทำธุรกิจเกี่ยวกับการเขียนลวดลายกระจก คุณอาชื่นชอบศิลปะมาก จึงวาดรูปบ่อย ๆ เราก็เห็นคุณอาวาดแล้วคิดว่าน่าสนใจ เลยไปขอนั่งวาดตามบ้างก็เลยซึมซับความชอบศิลปะมาจากคุณอา
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/02-9.jpg)
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/02-9.jpg)
ไอดอลด้านการงานศิลปะ
จากความสนใจในงานวาดภาพ ปาล์มมีไอดอลที่ชื่อว่าพี่นาลุ ซึ่งเผยแพร่ผลงานลงโซเชียลมีเดีย Instagram ของพี่นาลุใช้ชื่อว่า seburan ตอนนั้นเราเริ่มสนใจเกี่ยวกับวาดรูปสีน้ำ และได้เจอเพจวาดรูปพี่นาลุโดยบังเอิญ เขาวาดสวยมาก ลายเส้นเป็นเอกลักษณ์ เขาวาดรูปสไตล์ญี่ปุ่น น่ารักมาก ลายเส้นงานเขาละเอียดมากมีการวาดลายเส้นเล็ก เป็นแบบ Minimal แล้วก็ยังมีการวาดรูปประกอบหนังสือ เราชอบสีของรูปภาพเขามาก การใช้สี สไตล์การใช้สีน้ำเขาคล้ายวิธีแบบญี่ปุ่น เราก็ก็ติดตามดูผลงานของเขามาตลอด พี่นาลุก็มีการพัฒนาฝีมือมาตลอด เช่น ลายเส้นคมขึ้น แล้วก็วาดละเอียดมากขึ้น เราก็เลยวาดตามมาตลอด ผลงานของพี่นาลุที่ปาล์มชอบ เป็นคอลเลคชั่นวาดรูปสีน้ำรูปเจ้าหญิง Disney แต่เป็นเจ้าหญิงในรูปแบบที่ใส่ชุดไทย
![P05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P05.png)
![P05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P05.png)
ฝึกฝีมืออยู่เสมอ
ด้วยความที่สนใจการวาดรูป ปาล์มบอกกับเราอีกว่า เคยประกวดวาดรูปในช่วงมัธยมประกวดงานวาดภาพประกอบวันสำคัญต่าง ๆ เช่น วันพ่อ วันแม่ วันภาษาไทยแห่งชาติ วันสุนทรภู่ และได้รับรางวัลบางครั้งในแต่ละงาน เธอชอบวาดรูปแนว Personal วาดรูปคน ถ้าช่วงสัดส่วนในตัวคนที่ชอบวาดมากที่สุดจะเป็นช่วงใบหน้า หรือไม่ก็วาดครึ่งตัว เพราะรู้สึกว่าบริเวณช่วงนี้จะมีเอกลักษณ์ในการวาด ทำให้รู้สึกว่าการวาดภาพส่วนนี้มีความน่าดึงดูดมากกว่า เทคนิคในการวาดภาพคนส่วนมากจะใช้สีน้ำวาด เพราะการใช้สีน้ำวาดจะทำให้สมูธดูสมจริง
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/05-7.jpg)
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/05-7.jpg)
แบ่งปันเทคนิคและอุปกรณ์ในการวาดภาพ
เทคนิคในการวาดภาพของเราขึ้นอยู่กับความชอบของสถานที่ บนเตียง ทำให้เรารู้สึกมีแรงบันดาลใจและสามารถวาดรูปได้ง่ายที่สุด แต่ส่วนมากก็จะวาดรูปอยู่แต่ในห้อง เพราะว่าส่วนตัวชอบจัดห้องบ่อย เปลี่ยนมุม เปลี่ยนบรรยากาศในห้อง ก็จะหาแรงบันดาลใจจากมุมวาดรูปในห้องไปได้เรื่อย ๆ
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/06-5.jpg)
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/06-5.jpg)
เธอแชร์ให้ฟังเพิ่มเติม เรื่องอุปกรณ์ที่ชอบใช้ ถ้าเป็นสีน้ำ (Water color) จะชอบใช้ยี่ห้อ SENNELIER เป็นสีน้ำ แบรนด์ฝรั่งเศสถ้าเป็นกระดาษวาด (Drawing Pad) จะชอบใช้แบรนด์ Renaissance ที่เป็นกระดาษเอาไว้วาดภาพสำหรับสีน้ำความหนาของกระดาษจะอยู่ที่ประมาณ 200 ปอนด์ขึ้นไป ทำจากใยธรรมชาติ เพราะว่าวาดไปนาน ๆ จะไม่เป็นขุย แล้วก็พู่กัน PYRAMID เป็นพู่กันขนสังเคราะห์ แต่ตอนนี้ก็มีอุปกรณ์ทางอิเล็กทรอนิกส์ที่ใช้ในการวาดคือ iPad ที่ใช้แค่ปากกา Apple Pencil ด้ามเดียวก็สามารถวาดรูปได้เลย แต่ก็จะมีแอพพลิเคชั่นเฉพาะที่ใช้ในการวาดรูป แอพที่ใช้ประจำคือ Procreate ก็จะมีพู่กันหลากหลายรูปแบบให้เราเลือกแล้วก็ใช้วาดได้เลย
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/07-6.jpg)
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/07-6.jpg)
ระยะเวลาในการวาดภาพแต่ละครั้ง แล้วแต่ขนาดที่ใช้ในการวาดภาพ แต่ถ้าเป็นรูปเล็ก เช่น 4 × 6 นิ้ว ใช้เวลาประมาณหนึ่งชั่วโมงในการวาด เพราะว่าภาพมันเล็กมากเราเลยต้องใช้รายละเอียดในการวาดภาพเลยใช้เวลานานพอสมควร
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/08-5.jpg)
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/08-5.jpg)
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/09-4.jpg)
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/09-4.jpg)
ผลงานของปาล์ม
เธอเล่าต่อว่า ผลงานชิ้นแรก คือรูปแมวเป็นรูปวาดแมวสีน้ำ เป็นภาพแมวที่ไม่มีลายเส้นขอบเป็นแค่สีน้ำแต้ม ๆ หยด ๆ ให้เป็นรูปแมว มีหลายสี สีสายรุ้ง ทำให้เป็นแสงเงาเข้ม ๆ ให้ดูเป็นรูปร่างแมว ส่วนผลงานชิ้นโปรด คืองาน Final ส่งอาจารย์ตอน ม.6 วาดรูปวง Red Velvet สมาชิกทั้ง 5 คน ขนาด A3 ใช้สีน้ำวาด ใช้เวลาประมาณ 3 วัน วาดร่างแบบครั้งแรกดีใจมากเพราะว่าวาดขนาดตรงก็เลยชอบภาพนี้มาก
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/10-2.jpg)
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/10-2.jpg)
ความคิดเห็นของครอบครัวต่องานศิลปะ
ปาล์มบอกกับเราว่า คนในครอบครัวบอกว่าวาดสวยดี ให้ฝึกไปเรื่อย ๆ แต่อย่าเอามาเป็นอาชีพหลัก ให้ทำเป็นงานอดิเรก แต่ที่บ้านก็สนับสนุนเรา โดยการที่ซื้ออุปกรณ์ในการวาดภาพให้ แต่เราต้องพิสูจน์ตนเอง ให้ครอบครัวได้เห็นบ่อย ๆ ให้เขาได้เห็นว่าเราพยายามแล้ว เราชอบวาดรูปจริง ๆ ทำให้สำเร็จสักหน่อย ให้เขาเห็นว่าเราทำได้ ไปได้ดี ถ้าไม่ได้ดี หรือดูแล้วเราไม่ได้จริงจัง แค่บอกว่าชอบวาดรูป แต่ยังไม่มีความพยายามในการวาดพอ เขาก็จะไม่เห็นว่าเราทำได้ เพราะอย่างนั้นเราต้องพยายามเพื่อพิสูจน์ตัวเองให้พวกเขาเห็น
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/11-2.jpg)
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/11-2.jpg)
การทำงานศิลปะคือการเรียนรู้
ส่วนตัวของปาล์มมีความคิดเห็นว่า อยากให้สนับสนุนคนที่ชอบศิลปะโดยไม่ต้องบังคับและอยากให้สนับสนุนให้มีการเรียนการสอนหรือว่ามีการแจกจ่ายอุปกรณ์ในการสร้างสรรค์ผลงานศิลปะ ให้แก่คนที่ต้องการจะเรียนศิลปะ เพราะว่าการบังคับคนที่ไม่ชอบในศิลปะมันไม่เกิดผลอะไร อยากให้ทุกคนได้ทำสิ่งที่ตัวเองชอบมากกว่า อยากให้มีวิชาเฉพาะที่มีให้เลือกสำหรับแต่ละคนที่ต้องการจะเรียนสิ่งที่ตนเองชอบจะดีมากกว่า
![12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/12-1.jpg)
![12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/12-1.jpg)
![13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/13.jpg)
![13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/13.jpg)
งานศิลปะก็เลี้ยงชีพได้ ปาล์มเคยได้เงินจากการทำงานศิลปะมาแล้ว ช่วงมัธยมปลาย เรารับจ้างวาดรูป เพื่อนชอบมาจ้างให้ทำงานเกี่ยวกับศิลปะ เช่น ตกแต่งใบงาน จ้างวาดรูปให้เป็นของขวัญวันเรียนจบ เช่น วาดรูปเหมือน พอรับจ้างวาดรูปบ่อย ๆ เพื่อนก็พูดต่อกันไปเลยทำให้มีคนรู้จักมากขึ้น แล้วเราก็เลยโพสต์รูปลง Instagram ในชื่อว่า moonmonday หลังจากนั้นก็มีคนจ้างงานวาดภาพหลากหลายแบบขึ้น เช่น วาดหน้าปกนิยาย ตอนนี้ก็มีนิยายสองเรื่องที่เราเป็นคนวาดหน้าปกให้ แล้วก็รับจ้างวาดการ์ดที่ระลึก เรทราคาก็ตามที่บรีฟมาให้
![14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/14.jpg)
![14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/14.jpg)
แรงบันดาลใจของปาล์มในขณะนี้ เราเริ่มชื่นชอบศิลปิน Idol เกาหลี ก็เลยตั้งใจวาดศิลปินที่ตัวเองชอบ เป็นพวกแบบ Fan Art ประมาณนี้ เช่น ตอนนี้มีแพลนจะวาด โดยอง วง NCT
![15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/15.jpg)
![15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/15.jpg)
เติมไฟให้ไม่หมดไฟ
ศิลปินก็ต้องมีไฟสร้างสรรค์ผลงาน เธอแชร์ว่าเคยรู้สึกหมดไฟ แต่พอรู้สึกเบื่อ ๆ ก็จะไปหาอย่างอื่นทำ เช่นการดูหนังหรืออ่านหนังสือฟังเพลงหรือไม่ก็จะไปดูงานคนอื่นเขาที่เขาว่าสวย ๆ หา reference แรงบันดาลใจในการวาด ไม่ก็จะไปหาอะไรทำอย่างอื่นที่ทำให้รู้สึกจิตใจสงบแล้วค่อยกลับมาทำใหม่อีกรอบ บางครั้งวาดรูปมากไปก็ทำให้เครียด หรือทำให้เรากดดันกับตัวเอง รอให้เราโอเคขึ้นก่อนแล้วค่อยกลับมาทำใหม่
![P02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P02.png)
![P02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P02.png)
ศิลปะในความหมายของปาล์ม
ทุกอย่างนะ ศิลปะจะเป็นอะไรก็ได้ ทุกอย่างก็เป็นศิลปะหมด ใครจะวาดอะไรก็เป็นศิลปะ อยู่ที่ความคิดกับใจของเรา ศิลปะไม่มีถูกไม่มีผิด ไม่มีข้อกำหนดว่าศิลปะคืออะไรและต้องทำอะไรแบบไหนถึงจะเป็นศิลปะ ศิลปะนั้นอยู่ที่ความคิดสร้างสรรค์แล้วก็มุมมองของตัวเราเอง เพราะศิลปะคือทุกสิ่ง ศิลปะคือทุกสิ่งทุกอย่างที่อยู่ล้อมรอบตัวเรา ไม่ว่าอะไรก็สามารถเป็นศิลปะได้ทุกอย่าง เรารู้สึกว่าศิลปะทำให้มีสมาธิและมีสติมากขึ้น ทำให้เรารู้สึกว่าอยู่นิ่งได้มากขึ้น ปกติเราจะเป็นคนที่ทำอะไรแล้วเบื่อง่าย แต่พอวาดรูปหรือว่าทำอะไรก็ตามที่เกี่ยวกับศิลปะทำให้รู้สึกว่าเราสามารถมีสมาธินั่งทำได้ทั้งวัน แต่บางครั้งก็อยากจะวาดมากเกินไป จนไม่อยากออกไปไหนเลย
![P03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P03.png)
![P03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/P03.png)
อนาคตของงานศิลปะ
ปาล์มมีความคิดเห็นว่า ประเทศไทยน่าจะมีให้สามารถจัดนิทรรศการเกี่ยวกับภาพวาดหรืองานศิลป์ให้มากขึ้น เช่น การเผยแพร่ผลงานศิลปะของคนที่ไม่มีโอกาสหรือคนที่ไม่มีอาชีพ แล้วก็อยากให้แต่ละจังหวัดมีพื้นที่จัดโชว์งานศิลปะเหมือนหอศิลป์ในกรุงเทพ ที่ใครก็ได้สามารถมาจัดวางผลงานของตัวเอง ทำการซื้อขายรูปภาพได้ เพราะว่าตอนนี้พื้นที่จัดงานนิทรรศการศิลปะได้จะต้องเป็นคนที่มีชื่อเสียงหรือเป็นที่รู้จักมากพอสมควรถึงจะจัดงานได้
![20](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/20.jpg)
![20](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/20.jpg)
คนที่ชื่นชอบศิลปะแต่ไม่มีโอกาสได้เรียนหรือว่าไม่มีโอกาสที่จะได้อุปกรณ์ที่ใช้ในการวาดภาพมาสร้างสรรค์ผลงาน ก็น่าเศร้าใจและน่าสงสารที่พวกเขาไม่มีโอกาสและสิทธิ์ได้รับการสนับสนุน จึงอยากให้มีการจัดการเรียนการสอนให้แก่คนที่ไม่มีโอกาสได้ศึกษา สนับสนุนให้มีการรณรงค์ด้านศิลปะ ให้คนที่เป็นจิตรกรมีโอกาสหารายได้จากงานศิลป์ของตนเอง
เราดีใจที่ได้มีโอกาสพูดคุยกับอีกหนึ่งคนที่รักในการสร้างสรรค์งานศิลปะ เพราะศิลปะคือเครื่องมือจรรโลงใจให้โลกใบนี้สวยงามมากยิ่งขึ้น
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ ปาล์ม-ศศิกาญจน์ รัตนไผท นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ