การค้นพบว่าตนเองชอบอะไร อย่างน้อยเราต้องได้ทดลองทำสิ่งนั้น โดยเฉพาะงานในอุตสาหกรรมบันเทิงที่นอกจากจะเรียนรู้ทฤษฎีแล้ว ต้องลงมือทำด้วย ชวนมาพูดคุยกับ พี่แบม-พลอยทิพย์ คนยืน รุ่นพี่คนเก่ง นักศึกษาสาขาวิชาภาพยนตร์ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ กับโอกาสที่ได้รับในการทำภาพยนตร์สั้นตั้งแต่ยังเรียนหนังสือ แถมด้วยประสบการณ์หลากหลายในสายงานบันเทิงที่ทำให้ได้เรียนรู้สิ่งใหม่อยู่ตลอดเวลา
![BAM-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-01.jpg)
![BAM1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM1.jpg)
![BAM1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM1.jpg)
พี่แบมได้เข้าร่วมโครงการสร้างหนังสั้นของ VIU Thailand VIU (วิว) คือผู้ให้บริการด้านความบันเทิง รวมซีรีส์ รายการทีวี รายการวาไรตี้ และรายการเพลง อย่างถูกต้องตามกฎหมายไว้ภายในแอพเดียว
การเข้าร่วมโครงการในครั้งนี้เป็นความร่วมมือกันระหว่าง VIU x DiMC x BUDC คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ผลงานของพี่แบม ตำแหน่ง Producer เป็นหนึ่งใน 4 ทีมที่รับคัดเลือกจากผู้เข้าร่วมประกวดส่งผลงานทั้งหมด 84 เรื่อง และทีมของพี่แบมก็เป็นหนึ่งทีมได้ทำหนังสั้นลงใน Streaming VIU ในชื่อผลงานว่า The Uncle เฮ้ย! ลุง นี่ร่างผม กำกับโดย ปั้น-พงศ์ปณต ชายกุล และโปรดิวเซอร์โดย แบม-พลอยทิพย์ คนยืน เรามาทำความรู้จักกับพี่แบมให้มากขึ้นกันเลย
![BAM-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-02.jpg)
![BAM-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-02.jpg)
รู้ตัวว่าชอบงานด้านภาพยนตร์ตั้งแต่ยังเรียนมัธยม
เริ่มจากการที่เราเป็นเด็กกิจกรรม มักจะเป็นตัวตั้งตัวตีในการทำงาน ช่วงหนึ่งที่โรงเรียนมัธยม มีละครเวที แล้วได้ไปเป็นผู้กำกับ ก็เลย เฮ้ย !!!…นี่มันใช่ทางเราหรือเปล่า บทบาทนี้คือเราเป็นคนคุมเพื่อนได้ ก็เลยรู้สึกว่าน่าลอง นี่จึงเป็นเส้นทางของพี่แบมที่ทำให้เลือกเข้าเรียนต่อระดับมหาวิทยาลัยที่คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
เรียนรู้อยู่เสมอและปรึกษาอาจารย์
เราเป็นคนที่เข้าหาและปรึกษาอาจารย์เยอะมาก เวลามีปัญหา อาจารย์ก็ดูแลตลอด เราเคยโทรไปปรึกษาอาจารย์หมูดึกที่สุดคือประมาณ 5 ทุ่ม หรือเที่ยงคืนก็มี อาจารย์เขาก็รับสายนะ แล้วเขาก็แนะมาว่า ต้องแก้งานแบบนี้ อาจารย์ใจเย็นมาก อาจารย์ก็คอยให้คำปรึกษาตลอด ก็ขอบคุณจริง ๆ ที่ดูแลกันมาตั้งแต่ปีหนึ่ง
เรื่องการเรียนสำหรับเรามันก็ยาก แต่ถ้าเรามั่นใจ และตั้งใจก็อยู่ในระดับที่พยายามได้ ไม่ยากมาก ถ้าพูดถึงพาร์ทการทำงานในคณะ รู้สึกว่ามีให้ทดลองหลายอย่าง คือเราได้ทำทั้งหนังสั้นกับเพื่อน ได้ลองคิดบท ในอนาคตก็จะมีการเขียนบทที่แบบจริงจัง เราต้องชอบในสิ่งที่เรียนก่อน
![BAM-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-03.jpg)
![BAM-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-03.jpg)
จากทฤษฎีสู่การปฏิบัติ ลงมือทำจริง
ในพาร์ทของการเรียนเหมือนเป็นทฤษฎีเบื้องต้น บางอย่างอาจจะหาไม่ได้ในคลาส เพราะว่า ปัญหาเฉพาะหน้ากอง ไม่ได้บอกในห้องเรียน เราต้องไปเจอเอง ถ้าออกกองก็ต้องไปเจออะไรที่ท้าทายกว่าเดิม อาจเป็นสิ่งใหม่ให้เราต้องรับมือ ซึ่งแตกต่างกัน สำหรับพี่คือเป็นสิ่งที่ดีทั้งสองอย่าง บางอย่างเราอาจต้องหาจากข้างนอก แต่บางอย่างก็เจอได้จากการเรียนในห้องเรียน
เรียนรู้จากการดูหนังเยอะมาก
ประเภทของหนังหรือ Genre ที่ชอบส่วนใหญ่ จะเป็น Comedy ก็จะเป็น Drama หนังที่ยังจดจำได้ เช่น Greenbook Argo แล้วก็หนังของ Marvel ดูเพลิน ถ้าสมมติเราเรียนกำกับแต่เราไม่ชอบดูหนังมันก็อาจจะไม่ถูกทาง เราต้องดู 20 เรื่อง ภายในหนึ่งเดือน บางคนก็อาจจะไม่โอเค แต่ถ้าเราชอบ เราก็สามารถทำไปเรื่อยได้เลย
![BAM-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-04.jpg)
![BAM-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-04.jpg)
โครงการ VIU x DiMC x BUDC คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์
โครงการ VIU x DiMC x BUDC คือความร่วมมือของ VIU กับ BUDC คือคณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ในชื่อว่า Viu Shorts เป็นโครงการที่ให้นักศึกษาส่งเรื่องสั้น เป็นเรื่องย่อ 3 บรรทัด ให้กับทาง VIU อ่าน แล้วก็คัดเลือกมา ทั้งหมดมี 83 เรื่อง จะถูกคัดออกมาเหลือแค่ 4 เรื่อง ที่จะได้งบไปทำเป็นหนังสั้น ความยาว 10 นาที
การเข้าร่วมโครงการจะให้ทำตั้งแต่เริ่มต้น คือ ช่วง Pre, Pro, Post-production และรวมถึงทำเรื่องการตลาดด้วย ก็รู้สึกว่าท้าทายดี เพื่อนไปเห็นโครงการแล้วก็มาชวน เพราะเพื่อนที่มาชวน เขาเป็นคนเขียนบทแล้วเขาอยากได้คนคอมเมนต์งาน เราก็เลยลองดู จากนั้นพวกเราก็ส่งบทไป งานนี้ต้องยอมรับว่า ทีมเขียนบทเราเก่งมาก ก็ช่วยกัน พัฒนาบทไปเรื่อย จนออกมาตรงกับที่ Viu ชอบ
![BAM-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-05.jpg)
![BAM-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-05.jpg)
อุปสรรคคือโอกาสคือในการเรียนรู้
อุปสรรคที่ใหญ่ที่สุด คือการทำงานกับคนต่างวัย และคนที่ไม่รู้จัก ตอนเริ่มโครงการเราอยู่ปี 2 แล้วก็จะมีน้องปี 1 มาร่วมด้วย และมาจากต่างคณะ เช่น Digital Media กับ Film มาเจอกัน ก็ต้องปรับจูนเข้าหากันหนักมาก ใช้เวลา 2-3 เดือน กว่าจะมาเป็นทีมที่ดีได้ ค่อนข้างที่จะยากนิดนึง เพราะว่าต่างคนก็จะมีความคิดของตัวเอง เราต้องมาปรับ ช่วยกัน ยิ่งคนเยอะ แต่ละคนก็อยากปล่อยของ ก็ต้องผ่านการคุยกันก่อน ซึ่งตรงนี้ยากมาก แต่ตอนนี้โอเคแล้ว ปรับกันได้แล้ว เป็นทีมเวิร์คที่ดี
เวทีนี้มีคู่แข่งเยอะพอสมควร ถ้ารวมทีมพี่ด้วย ก็จะมีทั้งหมด 4 ทีม ที่ต้องแข่งกัน แต่ถ้านับตั้งแต่ตอนเริ่มเขียนบท จะมีประมาณ 83 เรื่อง ก็เยอะเหมือนกัน กว่าจะผ่านตรงนั้นมาได้
![Bam-VIU](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/Bam-VIU.jpg)
![Bam-VIU](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/Bam-VIU.jpg)
โอกาสที่ได้รับจาก VIU
อาจเพราะบทที่ค่อนข้างต่างจาก 3 เรื่อง คือ มีความ Comedy นำเรื่องของความรัก แต่ของทีมอื่นจะเป็นเรื่องของความรักเป็นหลักเลย นอกจากนี้ บทของเรายังมีตัวละครที่ต้องเข้ามาอยู่ในร่างเดียวกัน ปรับจูนเข้าด้วยกัน มีความเป็นครอบครัว มิตรภาพในเนื้อเรื่องเลยคิดว่านี่แหละคือจุดขาย
ตอนที่รู้ว่าได้รับเลือก ก็ยังงง เราได้จริงเหรอ เพราะว่าตอนที่คิดบท คิดแบบตั้งใจนะ แต่ไม่ได้คิดว่าจะผ่านเข้ารอบ งานนี้ก็มีความกดดัน เพราะว่าเป็นการทำงานใหญ่ บน Platform ที่ใหญ่พอสมควร ซึ่งพวกเราอยู่แค่ปี 2 ปี 3 กันเท่านั้นเอง เราก็ต้องช่วยกันศึกษาและเรียนรู้กันไป สิ่งที่ทำได้ คือช่วยกัน พยายามให้มันออกมาดีที่สุด เพราะว่าทุกคนตั้งใจทำงานมาก
![BAM-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-07.jpeg)
![BAM-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM-07.jpeg)
ได้ประสบการณ์เพิ่มขึ้น
อย่างแรกเลยคือได้รู้จักการจัดการกับการทำงานที่มีคนเยอะมาก บทบาท Producer มีสิ่งที่ต้องควบคุมหลายอย่างมาก แล้วพอได้มาเป็นคนทำเอง เราก็รู้เลยว่าบทบาทหน้าที่นั้นเยอะจริง ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าจะเยอะขนาดนี้
ก่อนหน้านี้เป็นเพียงเด็กฝึกงาน ซึ่งมีหัวหน้าคอยจัดการตรงนี้ แต่พอเราได้มาทำเอง ต้องรอบคอบมาก คิดตลอด มีแผนสำรองไว้เยอะมาก เพื่อว่าตอนเกิดปัญหา เราจะได้แก้ไขสถานการณ์ได้ทัน ต้องนั่งจดรายการข้อผิดพลาด หรือปัญหาที่จะเกิดขึ้นในวันนั้นเพื่อคิดว่าจะแก้ยังไง
มีความยากและท้าทายมาก รู้สึกว่า ตัวเราเองนิ่งขึ้น จากการทำงานนี้ มีการวางแผนมากขึ้น รู้จักการปรับตัวเข้ากับคนอื่น และแก้ปัญหาได้ดีขึ้น ในทีมเราก็ได้เติบโตไปด้วยกัน รุ่นน้องก็ค่อย ๆ เติบโตไปด้วยกัน แต่ละคนก็จะได้วิธีการจัดการ และรูปแบบการทำงานของตัวเองกลับมา เรามองว่างานนี้เป็นเหมือนใบเบิกทางสำหรับหลายคน อาจจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ใหญ่ที่สุดแล้ว
ในการที่จะเข้าไปทำงานในสายงานนี้ นี่คือ Port ชิ้นใหญ่ ทำให้เราได้ไปเจอกับผู้ใหญ่หลายคน คนที่ทำงานจริงทั้งหมดนี้ คือ Connection ที่ได้กลับมา ในอนาคตถ้าเรามี Connection เยอะในสายงานนี้ก็จะไปได้ไกล
![BAM08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM08.jpg)
![BAM08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM08.jpg)
![BAM2](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM2.jpg)
![BAM2](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM2.jpg)
ฝากผลงานกันหน่อย
พี่แบมทิ้งท้ายว่า ก็ขอฝากผลงานที่ทำกับ VIU เรื่อง The Uncle เฮ้ย! ลุง นี่ร่างผม คือผลงานที่เราเพิ่งพูดถึงไป และที่กำลังจะฉายของ WeTV เรื่อง Bangkok Fable เป็นซีรีส์แนวสยองขวัญ มีพี่พีช-พชร ร่วมแสดงด้วย ก็สนุกมาก ทำงานกองถ่ายสนุกจริง ๆ
อนาคตก็จะมีภาพยนตร์เรื่อง ขุนพันธุ์ 3 ยังไงก็ฝากด้วยนะคะ แล้วก็จะมีทำเกี่ยวกับ MV บ้าง มี MV ที่กำลังจะปล่อย ของ MAMA Dragon ชื่อเพลงว่า จนกว่าเราจะตายจากกัน เริ่มออนแอร์ ประมาณสิ้นเดือนมีนาคม 65 และก็มีเพลงจาก RoV x NOT’TOY ชื่อเพลงว่า เหม็นความรัก และในอนาคตก็จะมีเพลงชื่อว่า แม่ตาพ่อยาย ของพี่ NOT’TOY
![BAM09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM09.jpg)
![BAM09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2022/03/BAM09.jpg)
พูดคุยมาถึงตรงนี้ เรียกได้ว่าพี่แบม เป็นคนรุ่นใหม่ที่คุณภาพคับแก้ว มีผลงานอีกมากมายที่ให้รุ่นน้องได้ติดตามกัน สิ่งสำคัญที่เราได้จากพี่แบมคือการเรียนรู้อยู่เสมอ พัฒนาตนเอง ไม่ต้องกลัวความผิดพลาด แค่ได้ลงมือทำโอกาสที่จะก้าวเดินไปบนเส้นทางสายงานภาพยนตร์ก็จะตามมาอีกมากมาย
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ พี่แบม-พลอยทิพย์ คนยืน รุ่นพี่สาขาวิชาภาพยนตร์ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ