ความทรงจำมีคุณค่าให้เราได้หวนระลึกถึงและเรียนรู้อยู่เสมอ เราอยากจะพาทุกคนมารู้จักกับ หอประวัติมหาวิทยาลัยกรุงเทพ Bangkok University History Hall สถานที่ตั้งอยู่ ณ หอสมุดสุรัตน์โอสถานุเคราะห์ บริเวณชั้น 3 มหาวิทยาลัยกรุงเทพ Main Campus หอประวัติคือห้องแห่งความทรงจำที่รวบรวมเรื่องราวของมหาวิทยาลัยกรุงเทพตั้งแต่เริ่มต้นก่อตั้งจนถึงปัจจุบัน จัดแสดงเป็นนิทรรศการที่รวบรวมเรื่องเล่า ของที่ระลึก และบันทึกความทรงจำของผู้คนที่ผูกพันใกล้ชิดกับมหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![bangkok-university-history-hall-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-01.jpg)
![bangkok-university-history-hall-01-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-01-1.jpg)
![bangkok-university-history-hall-01-1](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-01-1.jpg)
มาทำความรู้จักกับมหาวิทยาลัยของเราให้ลึกซึ้งอีกสักนิด เราขอพาทุกคนเดินทางย้อนอดีตกลับไปสมัยมหาวิทยาลัยกรุงเทพเพิ่งเริ่มก่อตั้งด้วยกันนะคะ
![bangkok-university-history-hall-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-02.jpg)
![bangkok-university-history-hall-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-02.jpg)
![bangkok-university-history-hall-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-03.jpg)
![bangkok-university-history-hall-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-03.jpg)
จากอดีตสู่ปัจจุบัน…จากปัจจุบันสู่อดีต
ห้องจัดแสดงนิทรรศการออกแบบไว้อย่างสวยงาม เก็บทุกรายละเอียดของอดีต เมื่อพ้นทางเข้าประตูเราจะได้พบกับผนังขนาดใหญ่ที่รวบรวมรูปภาพขาวดำในอดีตของมหาวิทยาลัย และภาพศิษย์เก่าหลายท่านที่ในปัจจุบันกลายเป็นบุคคลที่มีชื่อเสียงอยู่ในแวดวงหลากหลาย
![bangkok-university-history-hall-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-04.jpg)
![bangkok-university-history-hall-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-04.jpg)
![bangkok-university-history-hall-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-05.jpg)
![bangkok-university-history-hall-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-05.jpg)
เมื่อเดินลึกเข้าไปห้องแรก เราจะได้พบการจำลอง “ห้องเรียนในอดีต” พร้อมกับกล่าวของ อาจารย์สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์ ผู้ก่อตั้งมหาวิทยาลัยกรุงเทพ กล่าวไว้ว่า “…อยากฝึกเขาออกไปสร้างธุรกิจด้วยตนเองนั่นคือเป้าหมาย ผมคิดและหวังว่าสถาบันการศึกษาซึ่งดำเนินการโดยเอกชนจะทำได้…” นั่นคือข้อความที่สะท้อนถึงปณิธานของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![bangkok-university-history-hall-06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-06.jpg)
![bangkok-university-history-hall-06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-06.jpg)
ผู้อุปถัมภ์ ผู้ก่อตั้ง และคณะผู้ร่วมก่อตั้งมหาวิทยาลัย
อาจารย์สวัสดิ์ โอสถานุเคราะห์ และคุณหญิงล้อม โอสถานุเคราะห์ ผู้เป็นบิดาและมารดาของอาจารย์สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์ เป็นผู้ที่ให้การสนับสนุนหรือผู้อุปถัมภ์ในการก่อตั้งมหาวิทยาลัย
![bangkok-university-history-hall-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-07.jpg)
![bangkok-university-history-hall-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-07.jpg)
![bangkok-university-history-hall-08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-08.jpg)
![bangkok-university-history-hall-08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-08.jpg)
![bangkok-university-history-hall-09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-09.jpg)
![bangkok-university-history-hall-09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-09.jpg)
โดยในวันที่ 25 ธันวาคม พ.ศ.2505 มหาวิทยาลัยเริ่มก่อตั้งโดย อาจารย์สุรัตน์ โอสถานุเคราะห์ และอาจารย์ปองทิพย์ โอสถานุเคราะห์ ใช้ชื่อว่า โรงเรียนไทยเทคนิค และเปลี่ยนชื่อเป็น วิทยาลัยไทยเทคนิค จากนั้นเปลี่ยนชื่อเป็น วิทยาลัยกรุงเทพ (Bangkok College) ในปี พ.ศ.2508 จนกระทั่งวันที่ 24 ตุลาคม 2527 ทบวงมหาวิทยาลัยได้อนุมัติให้เปลี่ยนสถานภาพเป็น มหาวิทยาลัยกรุงเทพ (Bangkok University) นอกจากนี้ยังมีคณะผู้ร่วมก่อตั้ง ซึ่งทำให้มหาวิทยาลัยเติบโตอย่างมั่นคงมาจนถึงทุกวันนี้
![bangkok-university-history-hall-10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-10.jpg)
![bangkok-university-history-hall-10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-10.jpg)
แรกเริ่มก่อร่างสร้างตึก
เริ่มแรกมหาวิทยาลัยกรุงเทพมี 2 วิทยาเขตคือ วิทยาเขตกล้วยน้ำไท ซึ่งตั้งอยู่ในกรุงเทพ และวิทยาเขตรังสิต ตั้งอยู่ที่จังหวัดปทุมธานี การก่อสร้างตึก ทั้งวิทยาเขตกล้วยน้ำไทและวิทยาเขตรังสิต ได้รับการออกแบบเป็นอย่างดี พร้อมทั้งแฝงคุณค่า ความหมาย และประโยชน์ในการใช้งานให้กับนักศึกษา อีกทั้งยังเน้นพื้นที่การเรียนรู้สำหรับพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ของนักศึกษา โดยในปีพ.ศ.2542 มีการก่อสร้างอาคารหอสมุดสุรัตน์ โอสถานุเคราะห์ เพื่อเป็นแหล่งค้นคว้าศึกษาหาความรู้ และทำกิจกรรมอย่างสร้างสรรค์
![bangkok-university-history-hall-11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-11.jpg)
![bangkok-university-history-hall-11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-11.jpg)
ความรู้คู่ความดี
คำขวัญประจำสถาบัน “ความรู้คู่ความดี” มาจากการจัดประกวดคำขวัญประจำสถาบัน โดยคณะกรรมการพิจารณาและตัดสินให้คำขวัญ ความรู้คู่ความดี ของ ด.ช.สุจิโรจ เรืองวานิช นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนสมุทรปราการ ได้รับรางวัลชนะเลิศเป็นทุนการศึกษา 15,000 บาท พร้อมเกียรติบัตร ซึ่งคำขวัญดังกล่าว ได้นำมาใช้เป็นคำขวัญประจำสถาบันมาจนถึงปัจจุบัน และยังมีเพลงความรู้คู่ความดี ที่จะเปิดทุกเช้า หลังเคารพธงชาติด้วย ใครไปมหาวิทยาลัยในช่วงเช้า ก็จะได้ฟังเพลงนี้ทุกวัน
![bangkok-university-history-hall-12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-12.jpg)
![bangkok-university-history-hall-12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-12.jpg)
ความผูกพันไม่สิ้นสุด
ตลอดระยะเวลาอันยาวนานที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพเติบโตอย่างต่อเนื่อง ผู้ที่เกี่ยวข้องกับมหาวิทยาลัย ได้แก่ ครู อาจารย์ นักศึกษา ศิษย์เก่า บุคลากรของมหาวิทยาลัยทุกท่าน ทุกยุคทุกสมัยล้วนคือ ผู้เป็นที่รักในความทรงจำตลอดไป ซึ่งเราอาจจะไม่สามารถเอ่ยนามได้อย่างครบถ้วน เป็นบุคคลที่มีความสำคัญและอยู่ในความทรงจำของชาวมหาวิทยาลัยกรุงเทพเสมอมา
![bangkok-university-history-hall-13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-13.jpg)
![bangkok-university-history-hall-13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-13.jpg)
แก้วอันประเสริฐหรือ “เพชร”
กว่าจะมาเป็นตราประจำมหาวิทยาลัยอย่างทุกวันนี้ เปลี่ยนมาหลายครั้ง แต่สังเกตได้ว่า มหาวิทยาลัยกรุงเทพใช้รูปเพชร ประกอบในตราประจำมหาวิทยาลัยมาโดยตลอด ตั้งแต่แรกเริ่มก่อตั้ง ซึ่งมีที่มาจากนามของผู้ก่อตั้งมหาวิทยาลัยคือ สุรัตน์ ซึ่งแปลว่า “แก้วอันประเสริฐ” ซึ่งก็หมายถึง “เพชร” นั่นเอง
![bangkok-university-history-hall-14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-14.jpg)
![bangkok-university-history-hall-14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-14.jpg)
การนำรูปเพชรมาใช้เป็นตราประจำมหาวิทยาลัย จึงเป็นการให้เกียรติ และรำลึกถึงผู้ก่อตั้ง นอกจากนั้น “เพชร” ยังสื่อความหมายถึงคุณค่า และความแข็งแกร่ง อุปมาดั่งมหาวิทยาลัยเป็นเสมือนสถานที่ “เจียระไน” ให้นักศึกษากลายเป็นเพชร ซึ่งทรงเกียรติ ทรงคุณค่า มีความมั่นคงแข็งแกร่ง และเป็นที่ยอมรับของสังคม
![bangkok-university-history-hall-15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-15.jpg)
![bangkok-university-history-hall-15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-15.jpg)
เครื่องแบบนักศึกษาที่ยังความคลาสสิคอยู่เสมอ
สัญลักษณ์ของการเป็นนักศึกษาคือการสวมใส่เครื่องแบบ และเครื่องแบบของนักศึกษามหาวิทยาลัยกรุงเทพก็สะท้อนถึงยุคสมัยที่เปลี่ยนผ่าน แต่อย่างไรก็ตามในพิธีการที่สำคัญของมหาวิทยาลัย เรายังคงไว้ในเรื่องของภาพลักษณ์ของเครื่องแบบที่มีความสุภาพเรียบร้อย
![bangkok-university-history-hall-16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-16.jpg)
![bangkok-university-history-hall-16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-16.jpg)
4 ทศวรรษของเรื่องราวมากมายและก้าวเข้าสู่ทศวรรษที่ 6
ใน 4 ทศวรรษแรกนั้น ทศวรรษที่ 1 พ.ศ.2505 ทศวรรษแห่งการบุกเบิก ทศวรรษที่ 2 พ.ศ.2516 ทศวรรษแห่งการสร้างรากฐานที่มั่นคง ทศวรรษที่ 3 พ.ศ.2526 ทศวรรษแห่งการขยายตัว ทศวรรษที่ 4 พ.ศ.2536 ทศวรรษแห่งการเติบโตอย่างยั่งยืน และทศวรรษที่ 5 – 6 เรากำลังใกล้เข้าสู่วาระการเฉลิมฉลองมหาวิทยาลัยกรุงเทพครบรอบ 60 ปี
![bangkok-university-history-hall-18](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-18.jpg)
![bangkok-university-history-hall-18](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-18.jpg)
![bangkok-university-history-hall-17](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-17.jpg)
![bangkok-university-history-hall-17](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/10/bangkok-university-history-hall-17.jpg)
เรื่องราวของมหาวิทยาลัยกรุงเทพยังคงมีให้บอกเล่าอีกมากมาย อยากรู้รายละเอียดความเป็นมาอย่างลึกซึ้งกว่านี้ ต้องลองเข้าไปเดินอ่านศึกษากันที่หอประวัติของมหาวิทยาลัย และเราเองก็กำลังเป็นผู้ร่วมบันทึกประวัติศาสตร์ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพไปด้วยกันนะคะ
การมาเยี่ยมชมสถานที่นี้แห่งนี้จะทำให้เรารู้จักมหาวิทยาลัยกรุงเทพมากยิ่งขึ้น ซึ่งเราใช้เวลาส่วนใหญ่ ในช่วง 4 ปีของวัยเรียน เพื่อการเรียน เล่น และเติบโต ที่นี่บันทึกความทรงจำไว้มากมาย ถ้ามีเวลาว่างลองแวะมาเยี่ยมชม