โอฮาโย! นี่คือเสียงของคนรักหนัง ชวนทุกคนมาดูหนังด้วยกัน The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA งานฉายภาพยนตร์ข้ามวัฒนธรรม โดย คุณรินะ นากานูมะ ผู้กำกับภาพยนตร์ชาวญี่ปุ่น ที่ได้ร่วมมือสร้างภาพยนตร์กับทีมงานชาวไทย
โอบกอดความงดงามทางวัฒนธรรม ชมภาพยนตร์สั้นความร่วมมือไทย-ญี่ปุ่นจาก Rina Naganuma ที่คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ละมุนไปกับภาพยนตร์สั้นฟีลญี่ปุ่นที่ถ่ายทำในประเทศไทย จัดฉายที่คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ภายใต้ชื่องาน The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA
![F00](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F00.png)
![F01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F01.jpg)
![F01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F01.jpg)
![F01-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F01-01-e1684022442326.png)
![F01-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F01-01-e1684022442326.png)
งานฉายภาพยนตร์สั้นข้ามวัฒนธรรม โดยคุณรินะ นากานูมะ ผู้กำกับภาพยนตร์ชาวญี่ปุ่น ที่ได้ร่วมมือสร้างภาพยนตร์กับทีมงานชาวไทย จับมือกับผู้อำนวยการสร้างชาวไทย อย่าง ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิโรจน์ สุทธิสีมา อาจารย์ประจำคณะนิเทศศาสตร์, และสอนทางด้านภาพยนตร์ที่ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ ผู้คร่ำหวอดอยู่ในวงการภาพยนตร์มาอย่างยาวนาน เป็นทั้งนักคิด นักเขียน นักวิชาการ นักวิจารณ์ภาพยนตร์ อดีตบรรณาธิการนิตยสารด้านภาพยนตร์
ภาพยนตร์จากกิจกรรม The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA ได้รับการสนับสนุนจาก มูลนิธิญี่ปุ่น (Japan Foundation), ชมรมวิจารณ์บันเทิง, คณะนิเทศศาสตร์, คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![F02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F02.jpg)
![F02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F02.jpg)
คุณรินะ นากานูมะ เจ้าของรางวัลจากหลายเทศกาลทั่วโลก เช่น Boden International Film Festival ที่มาร่วมฉายภาพยนตร์และพูดคุยอย่างใกล้ชิดเกี่ยวกับการสร้างภาพยนตร์ในบริบทข้ามวัฒนธรรม โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิโรจน์ สุทธิสีมา ผู้อำนวยการสร้างภาพยนตร์ อาจารย์ประจำคณะนิเทศศาสตร์ คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ร่วมดำเนินรายการ
![F03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F03.jpg)
![F03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F03.jpg)
คุณรินะ นากานูมะ ผู้กำกับภาพยนตร์ชาวญี่ปุ่น
![F04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F04.jpg)
![F04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F04.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิโรจน์ สุทธิสีมา ผู้อำนวยการสร้างภาพยนตร์ อาจารย์ประจำคณะนิเทศศาสตร์
คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ร่วมดำเนินรายการ
งานจัดในวันศุกร์ที่ 28 เมษายน 2566 เวลา 13.30-16.30 น. ณ ห้องประชุมปองทิพย์ 3 คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ Main Campus ผู้เข้าร่วมงานได้รับชมภาพยนตร์สั้นเรื่อง Afterglow (2019, ความยาว 33 นาที, พูดไทย) และ School Girl Mini-Ski Rhapsody (2021, ความยาว 22 นาที, พูดญี่ปุ่น บรรยายไทย)
![F05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F05.jpg)
![F05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F05.jpg)
Afterglow บอกเล่าเรื่องความรัก ความลับ และความเจ็บปวดของเด็กสาวที่พยายามกลับมาทำตามความฝันในเรื่องการเต้น ภาพยนตร์ถ่ายทำในจังหวัดเชียงใหม่ ภายใต้ความสวยงามของวิวทิวทัศน์ภูเขาและธรรมชาติราวกับภาพวาด ความพิเศษอีกอย่างคือใช้นักแสดงเป็นคนไทย รวมถึงทีมงานทั้งหมดเป็นคนไทย ขณะที่ผู้กำกับ คุณรินะและคนเขียนบท เป็นคนญี่ปุ่นที่พูดภาษาไทยและภาษาอังกฤษไม่ได้ นี่คือการก้าวข้ามบริบททางวัฒนธรรม ที่ประสบความสำเร็จในวงการภาพยนตร์
![F06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F06.jpg)
![F06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F06.jpg)
School Girl Mini Ski Rhapsody เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับอดีตสาวน้อยนักเล่นสกีอัจฉริยะที่กลับมาสู่วงการการแข่งขันอีกครั้งและได้กลับมาพบกับคู่แข่งของเธอที่หมกมุ่นอยู่กับชัยชนะ
![F07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F07.jpg)
![F07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F07.jpg)
หลังการฉายภาพยนตร์ทั้งสองเรื่อง เปิดวงเสวนาชวนผู้ชมวิเคราะห์ภาพยนตร์ พูดคุยถกถามเกี่ยวกับรายละเอียดเบื้องหลังการสร้างและการประสานทางวัฒนธรรมระหว่างญี่ปุ่นกับไทยพร้อมการเปิดบรรยายพิเศษ (Master Class) ถ่ายทอดประสบการณ์สร้างภาพยนตร์ในแบบอิสระของญี่ปุ่น How to do a Japanese Independent Filmmaking
![F08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F08.jpg)
![F08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F08.jpg)
![F09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F09.jpg)
![F09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F09.jpg)
โดยคุณรินะ อธิบายถึงการถ่ายทำภาพยนตร์ที่ก้าวข้ามขีดจำกัดในเรื่องภาษาว่า ถึงจะเป็นเรื่องที่ท้าทาย แต่คุณรินะหลงรักในประเทศไทย สิ่งที่มีค่ากว่าความลำบากทางด้านภาษาที่แตกต่างกัน ก็คือการถ่ายทอดอารมณ์ และแนวคิดของภาพยนตร์ออกมาให้ผู้ชมได้เข้าใจและหลงรักในวัฒนธรรมที่แตกต่าง
![F10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F10.jpg)
![F10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/F10.jpg)
ภายในงานคุณรินะ เปิดใจพูดคุยกับนักศึกษาอย่างเป็นกันเองถึงเบื้องหลังการถ่ายทำภาพยนตร์ แบ่งปันเทคนิคการถ่ายทำภาพยนตร์เบื้องลึก เป็นวงสนทนาสุด Exclusive เกี่ยวกับรายละเอียดเบื้องหลังการสร้างและการประสานทางวัฒนธรรมระหว่างญี่ปุ่นกับไทยอย่างลงตัว งานนี้จึงเป็นดั่งงานของคนที่หลงรักในภาพยนตร์และอยากจะศึกษาเกี่ยวกับการทำภาพยนตร์ บริบทวัฒนธรรมที่แตกต่างกันของไทยและญี่ปุ่น
![1-1 หนังสั้น](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/1-1-หนังสั้น-e1684022645349.png)
![1-1 หนังสั้น](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/1-1-หนังสั้น-e1684022645349.png)
![เชิญชวน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/-e1683719608815.png)
![เชิญชวน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/-e1683719608815.png)
มาร่วมดื่มด่ำความงดงามของภาพยนตร์ที่ผสมผสานวัฒนธรรมไทยและญี่ปุ่น ที่บอกได้เลยว่า ทุกคนจะต้องหลงรักเหมือนเราอย่างแน่นอน
![The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA-6(1)_page-0001](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/The-Screening-of-Cross-Cultural-Film-Production-by-RINA-NAGANUMA-61_page-0001-e1683531434678.jpg)
![The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA-6(1)_page-0001](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2023/05/The-Screening-of-Cross-Cultural-Film-Production-by-RINA-NAGANUMA-61_page-0001-e1683531434678.jpg)
Photo & Poster: The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ โครงการ The Screening of Cross-Cultural Film Production by RINA NAGANUMA ได้รับการสนับสนุนจากมูลนิธิญี่ปุ่น (Japan Foundation), ชมรมวิจารณ์บันเทิง, คณะนิเทศศาสตร์, คณะดิจิทัลมีเดียและศิลปะภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ