“ลิ้นกับฟัน พบกันที่ไรก็เรื่องใหญ่ น้ำกับไฟ ถ้าไกลกันได้ก็ดี” ไม่ต้องแปลกใจนะคะว่าทำไมถึงเปิดมาด้วยเพลง “คู่กัด” ของพี่เบิร์ด-ธงไชย แมคอินไตย์ ก็เพราะเรายังคงอินอยู่กับการแข่งขันโต้วาทีประเพณีน้องใหม่ ครั้งที่ 38 ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ
![bu-debate-contest-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-01.jpg)
การแข่งขันโต้วาทีได้ประกาศผลผู้ชนะไปแล้ว ซึ่งเป็นการจัดงานประเพณีโต้วาทีน้องใหม่ ครั้งที่ 38 ของชมรมปาฐกถาและโต้วาที ที่จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี เพื่อเปิดโอกาสให้เฟรชชี่น้องปี 1 ได้ฟาดฟันกันด้วยวาทศิลป์ โต้ตอบด้วยเหตุและผล เพื่อฝึกทักษะการพูด การโน้มน้าวใจ การใช้ปฏิภาณไหวพริบและถือเป็นการเชื่อมสัมพันธ์ระหว่างคณะ โดยในปีนี้มีทีมเข้าแข่งขันทั้งหมด 7 ทีมคือ
- คณะนิติศาสตร์
- คณะบริหารธุรกิจ
- คณะเศรษฐศาสตร์และการลงทุน
- คณะบัญชี
- วิทยาลัยนานาชาติจีน
- คณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยว
- คณะนิเทศศาสตร์
ตั้งแต่การแถลงข่าวในวันที่ 15 ตุลาคม 2562 และเริ่มแข่งขัน จนมาสิ้นสุดวันที่ 11 พฤศจิกายน 2562 ถือว่าเป็นการเดินทางที่ยาวนานเลยทีเดียวในการแข่งขันโต้วาที ซึ่งในรอบชิงชนะเลิศ ก็เป็นการแข่งขันระหว่างคณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยว และคณะนิเทศศาสตร์ เราขอแสดงความยินดีกับคณะนิเทศศาสตร์ สำหรับชัยชนะในปีนี้ด้วยนะคะ
![bu-debate-contest-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-02.jpg)
![bu-debate-contest-02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-02.jpg)
ตามเรามาพูดคุยกับประธานชมรมและผู้เข้าแข่งขันในปีนี้กัน ญัตติหรือประเด็นการโต้วาทีจะเกี่ยวกับ Circular Living และสิ่งแวดล้อม ซึ่งเป็นสิ่งที่มหาวิทยาลัยของเรากำลังรณรงค์อยู่พอดีเลย
![bu-debate-contest-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-03.jpg)
![bu-debate-contest-03](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-03.jpg)
![bu-debate-contest-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-04.jpg)
![bu-debate-contest-04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-04.jpg)
มีเวลาซักสองสามนาทีไหม ถ้าเธอไม่ยุ่งอะไร (ขอฉันคุยด้วยสองสามคำ)
เมื่อเราถาม พี่ลูกนัท-นัทวัฒน์ ชาวโพธิ์สระ ประธานชมรมปาฐกถาและโต้วาที นักศึกษาคณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยว ถึงเรื่องประเพณีโต้วาทีน้องใหม่ พี่ลูกนัท ได้อธิบายให้ฟังอย่างสั้น ๆ ได้ใจความว่า “การโต้วาทีประเพณีน้องใหม่มันก็เหมือนเป็นการจัดขึ้นมาในทุก ๆ ปีจนเรียกว่าประเพณีครับ คำว่าน้องใหม่ก็คือเป็นการโต้วาทีสำหรับเอานักศึกษาชั้นปีที่ 1 มาเป็นนักโต้ ก็เลยเรียกว่าการโต้วาทีประเพณีน้องใหม่ครับ จนครั้งนี้ก็เป็นครั้งที่ 38 แล้ว ”
อีกทั้งในตอนท้ายพี่ลูกนัทยังมีเรื่องที่จะฝากสำหรับน้อง ๆ ที่สนใจในการโต้วาทีว่า “อยากให้ทุกคนหันมาสนใจทางด้านการพูดมากกว่าครับ เพราะว่าทุกคนเราใช้การพูดในชีวิตประจำวันอยู่แล้วแต่ว่าการพูดดี พูดเก่ง พูดเป็นมันแตกต่างกัน เราจะทำยังไงให้เราพูดเป็น พูดให้มันเข้ากับสถานการณ์ พูดให้สมกับกาลเทศะแค่นั้นเอง” อีกทั้งยังเสริมมาอีกว่า “ใคร ๆ ก็เป็นนักโต้วาทีได้ อยู่ที่การฝึกฝนล้วน ๆ เลยครับ”
เรามาพูดคุยกับทางด้านนักโต้วาทีกันบ้างดีกว่าค่ะ ว่าพวกเขามีความรู้สึกอย่างไรกับประเพณีนี้บ้าง
![bu-debate-contest-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-05.jpg)
![bu-debate-contest-05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-05.jpg)
![bu-debate-contest-06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-06.jpg)
![bu-debate-contest-06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-06.jpg)
ก่อนเคยเหงา เคยรู้สึกเหว่ว้า (เคยมองหานักโต้ที่ดีอยู่ที่ใด)
เมื่อถามผู้เข้าแข่งขันว่านักโต้ในความคิดของแต่ละคนเป็นอย่างไรบ้าง น้องต้นหมาก-อธิราช ทองสิน นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ ก็ได้ให้คำตอบไว้อย่างชัดเจนว่า “อย่างแรกที่นักโต้ที่ดีต้องมีคือ ความตรงต่อเวลาครับ เพราะว่าการแข่งขันโต้วาทีมันมีจำกัดเวลาด้วย แล้วเราต้องพูดเนื้อหาให้อยู่ในช่วงเวลานั้น แล้วก็ต้องพูดให้พอดีกับเวลาที่เค้ากำหนดมาครับ นั่นคือเป็นใจความสำคัญของนักโต้เลย อย่างที่สองคือนักโต้ก็ต้องมีวาทศิลป์เป็นของตนเอง และต้องเป็นคนที่ขวนขวายหาความรู้ แล้วก็ต้องอ่านหนังสือเป็นหลัก เพราะว่าการที่เราจะเอาข้อมูลมาอ้างอิง มาพูดคุยกัน มันต้องใช้ข้อมูลที่เป็นวิชาการด้วย เป็นวิจัยด้วย ต้องเป็นข้อมูลที่หลากหลายอีกด้วย” อีกทั้งน้อง ๆ จากคณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยวยังเสริมมาอีกว่า นักโต้ที่ดีควรจะต้องหัวไว มีความรู้รอบด้าน พูดจาฉะฉาน และก็ไม่ตื่นเต้น มีความคล่องแคล่วและความมั่นใจนั่นเองค่ะ
![bu-debate-contest-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-07.jpg)
![bu-debate-contest-07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-07.jpg)
![bu-debate-contest-08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-08.jpg)
![bu-debate-contest-08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-08.jpg)
พรหมลิขิตบันดาลชักพา (ดลให้มาพบกันทันใด)
เมื่อเราพูดถึงเหตุผลที่มาสมัครร่วมทีมโต้วาที น้องต้นหมากคนเดิมก็ตอบด้วยความยิ้มแย้มว่า “ตอนแรกผมไม่เคยทำเกี่ยวกับการโต้ การแข่งอะไรเลยครับ ไม่เคยอะไรทั้งสิ้นเลย แต่ด้วยความที่ตัวเองอยากจะพัฒนาการพูด พัฒนาการให้พูดฉะฉานขึ้น มีความคิดขึ้น ก็เลยมาเข้าชมรมปาฐกถาและโต้วาทีครับ”
ซึ่งตรงนี้จะแตกต่างจากคณะมนุษยศาสตร์ที่ต้องฝ่าฟัน เพื่อให้เข้ามาอยู่ในทีมโดยการแคสติ้ง โดยน้อง ๆ จากคณะมนุษยศาสตร์ฯ ยังเล่าอีกว่า ”ผมเข้าแข่งขันด้วยการแคสติ้งครับ คือเข้าชมรมปุ๊บ พี่เค้าก็จะให้เข้ากรุ๊ปไลน์ แล้วก็ให้ญัตติมา แล้วก็ไปแคสต์แข่งกับพี่เค้า แต่ครั้งแรกก็เละเลยครับ เพราะเราไม่รู้ข้อมูล ไม่รู้ว่าต้องญัตติอะไร หาข้อมูลแบบไหนก็คือเอาตามที่เข้าใจไปแคสต์ พี่เค้าก็ด่ายับเลย (หัวเราะ) พี่เค้าก็ติว่ามีอะไรต้องเพิ่มเติม ส่วนใหญ่ก็จะดีขึ้นกว่ารอบแรก” เห็นไหมว่าแต่ละทีมก็มีจุดเริ่มต้นที่แตกต่างกัน แต่ก็มาเป็นส่วนหนึ่งของโต้วาทีประเพณีน้องได้อย่างไม่น่าเชื่อ
![bu-debate-contest-09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-09.jpg)
![bu-debate-contest-09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-09.jpg)
ใจสู้หรือเปล่า (ไหวไหม บอกมา)
ก่อนที่จะแข่งโต้วาที เราก็ต้องมีการเตรียมตัวก่อนใช่ไหมล่ะคะ เราไปดูกันดีกว่าว่าผู้เข้าแข่งขันแต่ละคนมีวิธีการเตรียมตัวกันอย่างไรและจะเข้มข้นแค่ไหน น้องเติ้ล-ณัฐชภัค เทศน้อย นักศึกษาคณะบริหารธุรกิจ ได้บอกว่า “ก็มีการซ้อมครับ มาซ้อมที่มหาลัยเกือบทุกวันครับผม แบบอาทิตย์ละวันสองวัน มีซ้อมจริงซ้อมจับเวลาจริง คิดหัวข้อจริง”
ซึ่งน้องนั้นก็ได้ซักซ้อมอย่างเข้มข้นเลยทีเดียวค่ะ ส่วนทางด้านคณะมนุษยศาสตร์และการจัดการการท่องเที่ยวนั้นจะเน้นไปที่การจับประเด็นและการจัดการกับจุดอ่อนของตัวเองนั่นเองค่ะ “หาข้อมูลแล้วก็เขียนสคริปต์เองครับ แต่โต้สดไม่ได้ซ้อมอะไรเลย มันมีการจับประเด็นของฝ่ายตรงข้ามอย่างนี้คับ ว่าเราจะจับประเด็นยังไง หาจุดอ่อนของเขาตรงไหน เพื่อที่เราจะได้เอามาโต้กลับ แล้วก็หาจุดอ่อนของเรา เพื่อบางทีจะได้อุดรอยรั่วของเรา” ตัวแทนจากคณะมนุษยศาสตร์เล่าให้เราฟัง
![bu-debate-contest-10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-10.jpg)
![bu-debate-contest-10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-10.jpg)
![bu-debate-contest-11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-11.jpg)
![bu-debate-contest-11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-11.jpg)
แต่บอกตอนนี้ไม่รู้จะเร็วไปหรือไม่ (ก็ยังไม่รู้ว่าญัตตินั้นคืออะไร)
การโต้วาทีจะไม่สนุกเลยถ้าไม่มีการโต้สด แต่ว่าผู้เข้าแข่งขันส่วนใหญ่ก็ชอบที่จะได้ญัตติมาก่อนเพื่อความอุ่นใจ “ให้ญัตติมาเลยง่ายกว่าคับ หนึ่งคือ เราได้มีเวลาเตรียมตัว สอง เราได้ทำการบ้านของเราว่าเราจะใช้คำไรบ้าง มีวาทศิลป์ อย่างไร สาม คือเราจะได้ขัดเกลาคำพูดของเรา หรือบทบางตัว ที่แบบเตรียมไว้ แต่พอได้ญัตติมา มันก็จะมีสดเล็กน้อยตอนที่เราไปค้านกับเค้า ที่ผมว่าโต้สดยากกว่า เพราะเราต้องหาข้อมูลเดี๋ยวนั้น แล้วก็แบ่งข้อมูลเดี๋ยวนั้น เราไม่มีเวลาแบบมาตรวจสอบคำพูด ตรวจสอบความหมายอะไรที่ชัดเจนกว่าก็เลยยากกว่า” น้องต้นหมากกล่าว แต่ว่าการโต้สดก็ไม่ได้มีอุปสรรคแค่เรื่องเวลา “ปัญหาอาจจะเกิดได้หลายปัจจัย ทั้งเรื่องคอม เรื่องเน็ต อะไรพวกนี้มันสามารถเกิดได้ครับ” น้องเติ้ลจากคณะบริการธุรกิจ กล่าวเสริม
![bu-debate-contest-12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-12.jpg)
![bu-debate-contest-12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-12.jpg)
![bu-debate-contest-13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-13.jpg)
![bu-debate-contest-13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-13.jpg)
กำลังใจจากใครหนอ (ขอเป็นเสียงเชียร์ ให้ฉันได้ไหม)
แน่นอนว่าถ้าขาดเสียงเชียร์ไปนักโต้วาทีของเราคงจะหมดแรงอย่างแน่นอน เพราะน้อง ๆ จากคณะมนุษยศาสตร์ฯ กล่าวว่า”เสียงจากกองเชียร์เป็นกำลังใจสำคัญ เค้าจุดไฟให้เราแรงขึ้น แรงขึ้น มันฮึกเหิม เวลาเค้ากรี๊ดขึ้นมา เหมือนเค้าสนับสนุนเรา ทำให้เราต้องพูดได้ ต้องพูดได้นะ ทีมเราจะเน้น เรื่องของวาทศิลป์ แล้วยิ่งถ้าเกิดกองเชียร์เค้าส่งกลับมาให้เราฮึกเหิมได้ เราก็จะมีกำลังในการพูด และอารมณ์มันก็จะขึ้นไปได้มากกว่า” อีกทั้งน้องเติ้ลยังออกความเห็นไว้ว่า “กำลังใจจากกองเชียร์ จากพี่ทุกคน เพื่อนทุกคนสำคัญที่สุดแล้วครับ (ยิ้ม)”
![bu-debate-contest-14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-14.jpg)
![bu-debate-contest-14](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-14.jpg)
จะตอบแทนความรัก (ที่ฉันได้จากเธออย่างไร…โต้วาที)
หลาย ๆ คนคงคิดว่าโต้วาทีประเพณีน้องใหม่คงทำไปเพื่อสืบต่อ สืบทอด ที่มีมาอย่างยาวนาน ทำกันทุกรุ่น แต่น้องต้นหมากกลับบอกว่า “สิ่งที่ได้จากประเพณีนี้ หนึ่งคือคำว่าเพื่อน ผมยอมรับเลยว่าได้เพื่อนจากประเพณีนี้ครับ คือตอนแรกก็มองว่าเป็นคู่แข่ง พอแข่งเสร็จก็กลายเป็นเพื่อน คือตอนแรกเจอกับบัญชีก่อนเข้าห้องก็เดินคุยกันไปเรื่อย เราคิดว่าเราเป็นเพื่อนกัน วันนี้เราจะไม่ได้มาแข่งกัน เราจะมาแลกเปลี่ยนอะไรซักอย่างด้วยกัน อย่างที่สองคือ ได้พัฒนาด้านการพูดมากขึ้น”
ถ้าอย่างนั้นสิ่งที่น้อง ๆ ได้จากประเพณีโต้วาทีน้องใหม่คงไม่ต่างกัน เพราะน้อง ๆ จากคณะมนุษยศาสตร์ฯ ก็ได้บอกว่า “มันได้มิตรภาพ ได้รุ่นพี่ ได้เพื่อน คิดว่ามันเป็นประสบการณที่ถ้าไม่มา ก็หาจากที่อื่นไม่ได้ เราจะได้พัฒนาตนเองจากตอนแรกเป็นคนไม่มั่นใจในการพูด มาที่นี่พี่เค้าก็จะสอน วิธีการพูดที่ถูกต้อง พูดยังไงให้คนเชื่อ เวลาโตไปเราทำงานคำพูดเป็นสิ่งแรกที่เราจะใช้สื่อสาร ถ้าเราพูดโอเค ทุกคนก็จะโอเคกับเรา”
![bu-debate-contest-15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-15.jpg)
![bu-debate-contest-15](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-15.jpg)
เชื่อฉัน อย่าหลงไปเชื่อใคร (ฉันนี้แหละห่วงใย อยากให้ลองมาสมัครจริง ๆ)
เหล่านักโต้วาทีก็ได้ฝากข้อความมาว่า “การโต้วาทีประเพณีน้องใหม่ อย่ามองว่ามันยากหรือมันง่ายแต่ให้มองว่าเราได้อะไรจากการแข่งขันนี้ จะบอกว่ามันสนุกและมันท้าทายตัวเอง มันไม่ใช่แค่ให้เราแข่งขันอย่างเดียว มันยังเสริมสร้างทักษะอะไรหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นด้านการพูด การใช้เหตุและผล หรือการใช้ปฏิภาณไหวพริบ แถมยังเป็นประสบการณ์ที่เราอาจต้องใช้ในอนาคต ถ้าสมมุติน้องโตขึ้นอาจเป็นนักการเมือง อยู่ในสภาวะต้องโต้วาทีก็ฝึกไปได้เหมือนกัน ก็อยากให้น้อง ๆ ลองให้โอกาสตัวเองได้ลองเรียนรู้สิ่งใหม่ คือถ้าเป็นสิ่งที่น้องเคยทำ น้องก็จะได้พัฒนาต่อยอดต่อไป แต่ถ้าเป็นสิ่งที่น้องไม่เคยทำ ก็ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่น่าสนใจอย่างหนึ่ง ไหน ๆ ก็เป็นโอกาสสุดท้ายของเด็กปีหนึ่งเนอะ แล้วจะบอกว่าน้องคิดไม่ผิดที่ได้มาร่วมโต้วาทีประเพณีน้องใหม่”
![bu-debate-contest-16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-16.jpg)
![bu-debate-contest-16](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/12/bu-debate-contest-16.jpg)
นี่คือทั้งหมดที่เราพาไปทัวร์ โต้วาทีประเพณีน้องใหม่ ครั้งที่ 38 เราก็ได้เห็นแล้วว่าประเพณีนี้ควรค่าแก่การสืบต่อ สืบทอด มากแค่ไหน เพราะเราได้ไปเห็นบรรยากาศของจริงในการแข่งขันโต้วาทีมาแล้ว เรียกได้ว่า ดุเดือด เผ็ดมันส์ แบบไม่มีใครยอมใครกันเลยทีเดียว นับว่าเป็นหนึ่งกิจกรรมของมหาวิทยาลัยกรุงเทพที่อยากให้เหล่าเฟรชชี่ปีต่อ ๆ ไปมาลองประชันฝีปากกัน ถ้าใครสนใจ ปีหน้าก็ลองสมัครเข้ามากันเยอะ ๆ นะคะ!
ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบ นักศึกษา คณาจารย์ และผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกท่าน