“ถ้าทุกคนเป็นตัวของตัวเองแล้ว ไม่ว่าคุณจะทำอะไร การเป็นตัวเองนั้นคือสิ่งที่น่าภูมิใจที่สุด” พี่เมย์นี่บอกกับเรา ในวันที่ได้นั่งจับเข่าคุยกันอย่างเป็นเรื่องราวถึง Passion ของการก้าวเข้ามาเป็นนักศึกษาทุน BUCA Talent ของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
เราพาทุกคนมาทำความรู้จักกับรุ่นพี่ BUCA Talent รุ่นที่ 7 พี่เมย์นี่-เมธาวี ซินหลิว ที่จะมาให้คำแนะนำ และมาร่วมแชร์ประสบการณ์ต่าง ๆ ว่ากว่าที่จะได้รับทุน BUCA Talent ตั้งแต่แรกเริ่มนั้นเป็นยังไง
![01-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/01-01.jpg)
พี่เมย์นี่-เมธาวี ซินหลิว นักศึกษาคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
BUCA Talent คือ โครงการของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ กว่า 8 ปี ที่เฟ้นหานักคิด นักสื่อสาร นักสร้างสรรค์ นักวางแผน นักลงมือทำ จากนักเรียนระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายทั่วประเทศ ที่มีใจรักทางด้านนิเทศศาสตร์ เพื่อเข้ามาร่วมสัมผัสประสบการณ์ดี ๆ พร้อมโอกาสชิงทุนการศึกษาต่อระดับปริญญาตรี คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
นอกจากนี้ยังได้รับการอบรมเชิงปฏิบัติการ (Workshop) กับคณาจารย์ พี่ ๆ ในแวดวงสื่อสารมวลชน ผู้เชี่ยวชาญที่มากความสามารถ และรุ่นพี่ตัวจริงที่มากประสบการณ์จากการทำงานในสายงานนิเทศศาสตร์ เพื่อเฟ้นหาคนรุ่นใหม่ที่เหมาะสมที่สุดสำหรับทุน BUCA Talent ได้เรียนฟรี ตลอด 4 ปี แต่ที่มากไปกว่านั้น คือการได้เรียนรู้ ได้ประสบการณ์ ความสนุกสนาน การสร้างสรรค์สิ่งที่ดีเพื่อสังคม และได้มิตรภาพจากการได้เข้าร่วมโครงการอีกด้วยจ้า
![01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/01-5.jpg)
![01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/01-5.jpg)
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/02-5.jpg)
![02](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/02-5.jpg)
รู้จัก BUCA Talent กับพี่เมย์นี่
พี่สาวใจดีที่นั่งอยู่ตรงหน้าเราตอนนี้ มาพร้อมกับความสดใส ร่าเริง และเต็มเปี่ยมไปด้วยรอยยิ้ม “สวัสดีค่ะ เมย์นี่ เมธาวี ซินหลิว BUCA Talent รุ่นที่ 7 กำลังศึกษาอยู่ที่คณะนิเทศศาสตร์ สาขา Broadcasting and Streaming Media Production (BRS) ชั้นปีที่ 2 ค่ะ” พี่เมย์นี่กล่าวพร้อมรอยยิ้ม และความมั่นใจ
ได้คนวงในของ BUCA Talents มานั่งพูดคุยแบบเจาะลึก พี่เมย์นี่เล่าให้ฟังว่า “BUCA Talent สำหรับพี่เมย์นี่ คือ โครงการที่เฟ้นหาเด็กนักเรียนมัธยมทั่วทั้งประเทศ ที่สนใจอยากเข้ามาเรียนคณะนิเทศศาสตร์ ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ โครงการ BUCA Talent นั้นคือการรวมคนจากหลายที่ ที่มีความชอบอะไรเหมือนกันเกี่ยวกับด้านนิเทศศาสตร์ แล้วได้มาอยู่รวมกัน แลกเปลี่ยนความคิดประสบการณ์ด้วยกัน”
![04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/04-5.jpg)
![04](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/04-5.jpg)
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/05-4.jpg)
![05](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/05-4.jpg)
พี่เมย์นี่ได้เล่าไว้ว่า “ช่วงย้อนกลับไปสมัยมัธยมตอนที่เป็นเด็กกิจกรรม ตอนนั้นนั่งอยู่กับเพื่อนที่ไปแข่งประกวดร้องเพลงด้วยกัน แล้วเพื่อนก็แนะนำมาว่า ถ้าสนใจอยากจะเรียนคณะนิเทศศาสตร์ ลองไปโครงการ BUCA Talent กันไหม เป็นทุนคณะนิเทศศาสตร์ของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ตอนนั้นคิดว่าน่าสนใจ จึงลองสมัครดูค่ะ” ประกอบกับการเด็กสายกิจกรรมอยู่แล้ว ทำให้การเข้าร่วมสมัครคัดเลือกในครั้งนี้ พี่เมย์นี่ได้ทำตามความฝันที่ตั้งใจไว้
เตรียมตัวสมัครคัดเลือกเข้าโครงการ BUCA Talent
พื้นฐานการสมัครเข้าร่วมโครงการ BUCA Talent ต้องมีความพร้อมหลายด้านประกอบกัน เน้นทักษะด้านการสื่อสาร และด้านเนื้อหาหรือเรื่องราวที่สนใจ ต้องสื่อสารให้กรรมการได้เห็นความสามารถ และความพร้อมในการเรียนรู้ของเรา เรียกได้ว่าต้องสะสมความพร้อมมาตั้งแต่สมัยเรียนมัธยมปลายกันเลยทีเดียว เพราะจะมีการให้น้อง ๆ ส่ง Portfolio ตามโจทย์ในแต่ละปีที่แตกต่างกัน
พี่เมย์นี่ได้ให้ความเห็นไว้ว่า “พี่ว่าเราควรเตรียมความพร้อมที่ตัวเองก่อนค่ะ ถ้าเรามีความชอบอะไรที่เกี่ยวกับคณะนิเทศศาสตร์ ก็ลองมาสมัครดูว่ามันใช่จริง ๆ สำหรับเราหรือเปล่า เพราะในค่ายมีการทดสอบ มีการทดลอง และได้ Workshop ทำจริงในหลายด้านของแต่ละสาขา ก็ลองมาดูได้ค่ะ”
ค่าย BUCA Talents ที่สนุกและเข้มข้น
พี่เมย์นี่เล่าถึงความรู้สึกในช่วงเวลานั้นไว้ว่า “ก่อนที่จะมาสมัครกับตอนที่ได้เข้ามา Workshop ค่อนข้างที่จะแตกต่างกัน เพราะก่อนที่จะมา พี่แค่รู้สึกว่าอยากมาลองดูว่าตัวเองตอนที่ได้มาทำอะไรที่เกี่ยวกับคณะนิเทศศาสตร์จริง ๆ สามารถทำได้ดีไหม เราชอบคณะนี้จริง ๆ หรือเปล่า แต่พอรู้ว่าตัวเองสามารถทำได้ เราก็มีเป้าหมายชัดเจน ว่าเราอยากได้ทุนที่นี่ หลังจากนั้นความเครียด และความกดดันเริ่มเข้ามา แต่ไม่ได้ถึงกับกินไม่ได้ นอนไม่หลับนะคะ เพราะในตอนนั้นมีระบบ TCAS ระบบการสอบอะไรหลายอย่างที่เราต้องเผชิญ แต่เราก็ไม่ได้เครียดกับการมา Workshop และการมาโครงการ BUCA Talent มากนะ คิดเพียงแค่ว่า ขอได้เป็นตัวเองก็ดีที่สุดแล้ว ฉันก็คือตัวฉันเอง”
![06-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/06-01.jpg)
![06-01](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/06-01.jpg)
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/06-4.jpg)
![06](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/06-4.jpg)
ค่าย BUCA Talents ที่สนุกและเข้มข้น
พอผลประกาศออกมาว่า พี่เมย์นี่ ได้รับทุนคณะนิเทศศาสตร์ของ BUCA Talent ในตอนนั้นพี่รู้สึกยังไงบ้าง เราถามต่อเนื่อง
“บางคนอาจจะพูดว่าตกใจ! หรือดีใจ! แต่สำหรับเราพูดได้เลยว่าหูดับค่ะ (หัวเราะ) ความรู้สึกในตอนนั้นคือเราเต็มที่มาก ๆ เลย เพราะเพื่อนในรุ่นเดียวกันก็สุดยอดกันทั้งนั้น ตัวเองก็ยังไม่แน่ใจว่าจะติดทุนไหม ? แต่เราก็เผื่อใจไว้แล้วนะ ว่าถึงจะไม่ได้ทุน แต่เราก็ได้มาแสดงศักยภาพของตัวเราเอง แต่ถ้าได้ทุนจริง ๆ มันก็คือโบนัสที่ได้มา แต่พอผลประกาศออกมาว่า เมย์นี่ ได้ทุนโครงการ BUCA Talent ทุกอย่างสิ่งรอบตัวมันดับไปหมดเลย?!?! (หัวเราะ) เราก็รู้สึกว่าภูมิใจในตัวเองที่เราสามารถพาตัวเองมาถึงจุดนี้ได้”
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/07-5.jpg)
![07](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/07-5.jpg)
ภูมิใจกับความเป็นเด็ก BUCA Talent คณะนิเทศศาสตร์
เมื่อได้เข้ามาเรียนที่คณะนิเทศศาสตร์ ม.กรุงเทพ พี่เมย์นี่ได้ทำกิจกรรมต่าง ๆ มากมาย มีฝ่ายต่าง ๆ ในโครงการให้เราได้เรียนรู้เยอะมาก เกินกว่าที่คาดคิดไว้จริง ๆ อีกทั้งยังได้พัฒนาทักษะที่ชอบ ทั้งการพูด การเป็นพิธีกร การทำงานเบื้องหลัง ได้ทำงานกับคนที่มีพร้อมจะเรียนรู้ไปด้วยกัน
พี่เมย์นี่ อธิบายว่า BUCA Talent มีการแบ่งงานออกเป็น 4 ฝ่ายหลัก ได้แก่ ฝ่าย Organize เป็นจุดเริ่มต้นของงาน เป็นหัวเชื้อในการกระจายงานให้กับฝ่ายต่าง ๆ คิดงานตั้งแต่ต้นกลางปลาย สเกลของงานพร้อมบรีฟงานให้ทุกฝ่ายเห็นภาพตรงกัน ฝ่าย PR ทำสื่อและคิดคอนเทนต์ในการโปรโมทและประชาสัมพันธ์ทุกอย่างเกี่ยวกับ BUCA Talent และดูแลเพจเป็นหลัก ฝ่าย Visual Art คอยรับงานจากฝ่ายต่าง ๆ ในการทำ Art ทั้งภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว งานกราฟฟิค ทำ Photoshop และ Visual ส่วนฝ่าย Production ผลิตสื่อที่เป็นคลิปวิดีโอ ตัดต่อ ถ่ายทำ เขียนบท คลิปโปรโมท คลิปทีเซอร์
“งานหลักของพี่ตอนนี้อยู่ตำแหน่ง Organize ค่ะ จะอยู่ในส่วนของการคิดงานต่าง ๆ อย่างที่สองก็คือ Costume และ Make-up คือจะดูแลในเรื่องของงานพวกเครื่องแต่งกาย และอย่างสุดท้ายก็คือการเป็นพิธีกร”
ตอนนี้พี่เมย์นี่ก็กลายมาเป็นรุ่นพี่ที่จะต้องสานต่อการจัดโครงการในปีต่อไปอีกด้วย “เราต้องมาจัดค่าย BUCA Talent ให้กับน้อง ๆ รุ่นถัดไป พี่ก็จะได้รับความรู้สึกเหมือนกับว่าตอนที่เรามาแข่งในตอนนั้น เราได้รับความรู้สึกดี ๆ พอได้มาเป็นรุ่นพี่แล้ว เราก็รู้สึกไปอีกแบบหนึ่ง ในส่วนของคนที่คิดว่าจะให้งานออกมายังไง เราต้องคิดให้งานออกมาดีที่สุด เพราะเราได้ความรู้สึกดีมากตอนที่เราเป็นรุ่นน้องมาสมัครโครงการนี้” ที่สำคัญคือเราสัมผัสได้ถึงความมุ่งมั่นและตั้งใจของพี่เมย์นี่ในการส่งต่อประสบการณ์ดี ๆ ของการเข้าร่วมโครงการ BUCA Talents ให้กับน้อง ๆ รุ่นใหม่ที่จะเข้ามาเป็นครอบครัว BUCA Talent
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/08-4.jpg)
![08](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/08-4.jpg)
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/09-5.jpg)
![09](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/09-5.jpg)
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/10-4.jpg)
![10](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/10-4.jpg)
เทคนิคคว้าทุน BUCA Talents
คนที่กำลังใจจดใจจ่อกับการสมัครทุน พี่เมย์นี่บอกเคล็ดไม่ลับว่า “เป็นตัวเองค่ะ เพราะว่า ถ้าทุกคนเป็นตัวของตัวเองแล้ว ไม่ว่าคุณจะทำอะไร การเป็นตัวเองนั้นคือสิ่งที่น่าภูมิใจที่สุด หาความรู้ ดูข่าว ดูพวกสื่อต่าง ๆ ให้เยอะเพิ่มมากขึ้น แล้วก็ถ้ามีใจรักในด้านนิเทศศาสตร์คณะกรรมการก็จะเห็นว่าศักยภาพจริง ๆ ของคุณคืออะไร”
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-5.jpg)
![11](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2020/09/11-5.jpg)
BUCA Talent นับได้ว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการของคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่จะค้นหาเด็ก ๆ ที่มีใจรักงานสื่อสาร รักการเรียนรู้ ได้โชว์ศักยภาพของตัวเอง เรียนรู้ผ่านบททดสอบจากโจทย์จริง ได้ทำงานจริง สะสมประสบการณ์ด้านการสื่อสารมากมาย เรากำลังรอคอย BUCA Talents รุ่นต่อไป ที่เข้าจะมาเรียนรู้อย่างสนุกสนานในรั้วมหาวิทยาลัยกรุงเทพด้วยกัน
ขอขอบคุณภาพประกอบจากโครงการ BUCA Talent คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ
ติดตามข้อมูลโครงการ BUCA Talent ได้ที่ https://www.facebook.com/BUCATalent