เพราะเราทุกคนคือ ฆาตกร
พะยูน กลายเป็นสัตว์ท็อปฮิตติดชาร์ท กลายเป็นขวัญใจผู้คนทั่วประเทศผ่านโลกโซเชียล พะยูนน้อยชื่อ “มาเรียม” นางคือ ความน่ารักน่าเอ็นดู นางคือความไร้เดียงสา ที่ใครเห็นก็ต้องร้องเสียงสองออกมาว่า..น่ารักจังเลยลูกกกก
![2_Marium](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/2_Marium.jpg)
เรื่องราวของมาเรียมทำให้เกิดคำศัพท์ใหม่ ๆ ติดปาก และเกิดปรากฏการณ์มากมาย อย่างเช่น #แม่ส้ม #หลับเกยตื้น ข่าวคราวของ มาเรียม คือสีสันของคนที่ได้รับชมข่าวในแต่ละวัน
แต่เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา ข่าวมาเรียม กลายเป็นความช็อค จุก พูดไม่ออกของมวลชน เธอจากไปหลังมีอาการป่วยกินอาหารได้น้อย จนจากไปอย่างสงบ และเมื่อการผ่าชันสูตรผลออกมา พบว่า หนึ่งในสาเหตุการตายคือ พบเศษพลาสติกในลำไส้ของมาเรียม พะยูนน้อยขวัญใจของผู้คน แน่นอนว่ามันคือพลาสติกจากการใช้งานของพวกเราทุก ๆ คนนี่แหละ
![3_Marium](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/3_Marium.jpg)
![3_Marium](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/3_Marium.jpg)
ตระหนกเพื่อตระหนัก
เชื่อว่าทุกครั้งที่มีข่าวความสูญเสียเช่นนี้ เราก็จะตระหนกตีอกชกหัว ฟูมฟาย เสียใจ เพื่อเช้าวันใหม่มันก็จะจางหายไป เหมือนที่ผ่านๆ มา ก่อนหน้านี้ ก็มีข่าว พบถุงพลาสติกจำนวนมากในท้องวาฬ เต่าตะนุ สัตว์จำนวนมากล้วนจากไปเพราะการสร้างขยะของมนุษย์ ขยะที่เราสร้างไม่ได้กลับมาสู่เราโดยตรง และสิ่งที่วนกลับมาคือ ความสูญเสีย เราจะสูญเสียสัตว์ทะเลหลายสายพันธุ์ เราจะไร้ซึ่งมหาสมุทรที่สะอาดไว้ชื่นชม และเราจะได้รับผลกระทบจากมลภาวะสิ่งแวดล้อมที่เราเป็นผู้ก่อขึ้นเองในที่สุด
![4_Marium](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/4_Marium.jpg)
![4_Marium](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/08/4_Marium.jpg)
That’s why, circular economy is one of the solutions
มหาวิทยาลัยกรุงเทพ เห็นความสำคัญของภาวะที่กำลังเป็นไปของโลกใบนี้ และทางออกที่ดีที่สุด คือ การเริ่มที่ตัวเรา ตัวเราในที่นี้ อาจไม่ใช่คนใดคนหนึ่ง แต่หมายถึงมหาวิทยาลัยทั้งองคาพยพ แนวคิดการแยกขยะถูกนำมาใช้ และประชาสัมพันธ์เพื่อสร้างความร่วมมือ และลงมือทำในที่สุด
แยกขยะ เพื่อรู้จำนวนขยะ รู้ประเภทขยะที่เราใช้ในแต่ละวัน การสร้างรายได้จากขยะ อาจเป็นปลายทางหนึ่งที่รีเทิร์นบางอย่างกลับมา แต่ไม่ใช่เป้าหมายหลักของโครงการนี้ ถ้าทุกคนเห็นความสำคัญของการลดขยะ คิดก่อนใช้ คิดก่อนทิ้ง สร้างขยะให้น้อยที่สุด ทิ้งให้เป็นที่เป็นทาง ขยะที่ลดลงอาจเป็นส่วนน้อยเมื่อเทียบกับทั้งโลกที่กว้างใหญ่ แต่นั่นก็ดีกว่าไม่เริ่มทำอะไรเลย เพราอย่าลืมว่า เพียงแค่ความตระหนกตกใจชั่วครั้งชั่วคราวอาจไม่ช่วยอะไร ถ้าไม่ลงมือทำ