ใครจะรู้ว่าวัยรุ่นอย่างเรา ก็ทำอะไรเพื่อสังคมได้ เรามาทำความรู้จักกับเหล่านักศึกษาที่ได้ทำงานเพื่อสังคม ในนาม กลุ่มเด็กดี เรื่องราวของแต่ละคนเขาทำอะไรกันบ้าง พบกับพวกเขากันเลย!!!
เอาจริง ๆ ประเทศไทยของเรา มีมูลนิธิหรือองค์กรการกุศลอยู่จำนวนมาก การตัดสินใจเข้าร่วมกิจกรรมกับมูลนิธิใดมูลนิธิหนึ่ง บางคนอาจเลือกที่ชื่อเสียง หรือขนาดขององค์กร แต่เชื่อหรือไม่ว่า ยังมีมูลนิธิขนาดเล็กอีกจำนวนมาก ที่ยังคงมุ่งมั่นทำงานเพื่อช่วยเหลือสังคมด้านใดด้านหนึ่งอยู่อย่างเงียบ ๆ เราได้มาทำความรู้จักกับ กลุ่มเด็กดี จากคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ แบ่งเป็น 2 ทีม มีรายชื่อดังต่อไปนี้
ทีมแรก Active Citizen กระบอกเสียงช่วยสังคม ได้แก่ อั้ม-โชติกา เหลืองกังวานกิจ เก้า-ฐานันดร สินธุไชย กัส-ณัฐกฤต พรพิสุทธิ์ ชารีฟ-ชารีฟ ยังเจริญ (น้องชารีฟ) ออดี้-วรุตม์ เสริมเบญจพร
ทีมสอง Circular Living วิถีของคนรักษ์โลก ได้แก่ เพลง-นภัสกร เสวยราช แทน-วิฆเนศ พามะณี เจน-เจนนิเฟอร์ มิเชล อัลคาเฟล ดิว-ธนวัฒน์ ตาลสุข
กลุ่มรุ่นน้องจาก โครงการ G-Youth Good Power เป็นโครงการที่มีเป้าหมายเพื่อต้องการสร้าง Influencer รุ่นใหม่ที่ใส่ใจประเด็นสังคม โดยคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ได้ส่งนักศึกษาร่วมเป็นส่วนหนึ่งของโครงการ และได้รับการคัดเลือกให้เป็น 1 ใน 10 มหาวิทยาลัย ที่จะร่วมกันสร้างเยาวชนให้ทำสิ่งที่ดีเพื่อสังคม
กลุ่มวัยรุ่นที่เข้าร่วมโครงการจะบอกเล่าเรื่องราวทางสังคม มองเห็นถึงปัญหาที่ต้องการแก้ไข จัดทำเป็นโปรเจกต์ เป็นกระบอกเสียง เพื่อสื่อสาร ส่งข้อมูลให้สังคมได้รับรู้ถึงการมีอยู่ของมูลนิธิขนาดเล็ก ที่ค่อยช่วยสังคม เพื่อให้พวกเขาไม่โดดเดี่ยวจนเกินไป
![Group101](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group101.jpg)
Active Citizen: กระบอกเสียงช่วยสังคม
กลุ่มแรกที่เราได้มาพูดคุยมีสมาชิก คือ น้องอั้ม น้องเก้า น้องกัส น้องชารีฟ และน้องออดี้
น้องอั้ม-โชติกา เหลืองกังวานกิจ บอกกับเราว่า โปรเจกต์ที่เราทำกัน อยู่ในขอบเขตขององค์กร ที่เรียกว่า G-Youth เป็นองค์กรที่จะถามหา พลเมืองที่มีส่วนร่วมเพื่อส่วนรวม (Active Citizen) หรือว่า เยาวชนที่สามารถเป็นกระบอกเสียง ที่สร้างปรากฏการณ์ในสังคมได้ เราก็เป็นหนึ่งในกระบอกเสียงของเขา
มูลนิธิที่เราจะร่วมงานด้วย คือมูลนิธิคนพิการ เป็นมูลนิธิที่คอยหางานให้กับคนพิการ ที่ไม่สามารถหางานทำได้ โดยเป้าหมายของเรา คือ ทำ Content หรือเนื้อหา ที่เหมือนกับปลุกผู้คนให้ตื่น ให้รับรู้ว่า ทุกวันนี้ คนพิการสามารถทำงานได้ เขาสามารถเป็นบุคคลที่สร้างประโยชน์ให้กับสังคมได้เหมือนคนทั่วไป เพราะฉะนั้น ได้โปรดอย่ามองข้ามพวกเขา นี่คือสารที่พวกเขากำลังพยายามบอกกับสังคม
![Group102](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group102.jpg)
![Group102](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group102.jpg)
รวมกลุ่ม
น้องเก้า-ฐานันดร สินธุไชย เล่าว่าตอนแรก เราจะทำโครงการเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม แต่พอเราไป Workshop เราได้เห็นว่ามันมีหลากหลายมูลนิธิหลากหลายโครงการ ที่น่าสนใจ แล้วรู้สึกว่า หลายมูลนิธิยังไม่เป็นที่รู้จักของคนไทยมากนัก ถ้าเราทำในส่วนนี้ เราจะช่วยเป็นกระบอกเสียงให้กับมูลนิธิได้ เราปรึกษาอาจารย์ และแบ่งกลุ่มย่อย ตามความสนใจในสิ่งที่อยากทำ คือ เกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม และมูลนิธิ
น้องอั้ม เล่าเสริมว่า ตั้งแต่เริ่มต้น อาจารย์เขามีโครงการมาคุยกับพวกเรา และเขาก็ให้ข้อมูลพื้นฐานมา ซึ่งทุกคนก็สนใจเหมือนกันหมด เพราะมันเป็นเรื่องของการเป็นกระบอกเสียงให้สังคม พอมาทำงานจริง ก็แบ่งกลุ่มตามความชอบของแต่ละคน
![Group103](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group103.jpg)
![Group103](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group103.jpg)
เตรียมตัวพบกับเรื่องดี ๆ พ.ย. นี้
น้องอั้มและน้องเก้ายังบอกอีกว่า ตอนนี้เราได้ Contact ของคนที่เราต้องการจะไปเก็บข้อมูลจากเขาได้มาครบแล้ว ส่วน Platform ที่จะใช้เป็นช่องทางการสื่อสารนั้น กำลังดำเนินการ คืบหน้าไปได้ประมาณ 50% แล้ว เหลืออีก 50% พร้อมจะเอา Content ใหญ่ลง คาดว่าประมาณปลายเดือนพฤศจิกายนจะเสร็จ 100%
![Group104](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group104.jpg)
![Group104](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group104.jpg)
อะไรที่เกิดขึ้นแล้วดีทั้งนั้น
ทุกการทำงานย่อมมีอุปสรรค ซึ่งทุกคนก็พบเจอเช่นกัน น้องอั้ม บอกว่า เดิมเราทำงานกับอีกที่หนึ่ง แต่เหมือนเขามองเราเป็นเด็ก คงช่วยอะไรเขาไม่ได้มาก พวกเราพยายามติดต่อเขาไป แต่สิ่งที่ได้รับกลับมา คือมองว่าเราคงจะทำอะไรไม่ได้เยอะ ก็เลยเปลี่ยนการประสานงานไปยังมูลนิธิอื่นแทน
น้องเก้า อธิบายเพิ่มถึงปัญหาที่เกิดขึ้นระหว่างการทำงาน แต่การเปลี่ยนมูลนิธิครั้งนี้ ถือว่า เราได้เรียนรู้อีกมุมมองหนึ่ง การที่เราได้มาร่วมมือกับมูลนิธิอีกที่หนึ่ง คือ มูลนิธิคนพิการ ทำให้มีโอกาสได้เจอครูไอซ์ ที่เป็นนักแสดงในหนังโฆษณา เรื่องเกี่ยวกับ ครูที่มองไม่เห็น เราพบว่า เป็นเรื่องดีที่เราพลาดจากตรงนั้น แล้วมาเจอตรงนี้ ถือว่า เป็นอะไรที่น่าชื่นใจ
![Group105](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group105.jpg)
![Group105](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group105.jpg)
น้องกัส-ณัฐกฤต พรพิสุทธิ์ บอกกับอีกว่า ต้องแก้ใหม่พอเราถูก Reject จากตรงนั้นมันทำให้เราต้องพยายามขวนขวายหาที่ใหม่ให้เรา แล้วไปเจอหลายที่เรารู้สึกว่าเราทำแล้วโอเคมากเลย หลังจากเราได้เจอมูลนิธิใหม่ที่พร้อมสนับสนุนเรา ซึ่งมีหลายมูลนิธิอยู่เราก็เริ่มปรึกษาอาจารย์ว่าเราควรจะทำยังไง อาจารย์ให้คำแนะนำว่า ไม่จำเป็นต้องขึ้นอยู่กับมูลนิธิใดมูลนิธิหนึ่งเราสามารถทำหลายมูลนิธิได้ พวกเราในทีมจะจัดการอย่างไร แต่ว่าขอให้เราทำเพื่อพวกเขาอย่างจริงใจก็พอ อาจารย์เปิดโอกาสให้เราแสดงความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่
อุปสรรคในครั้งนี้ถือเป็นถือเป็นฟ้าหลังฝน ได้พบกับอะไรใหม่ สุดท้ายแล้วไม่ว่าจะได้ร่วมงานกับมูลนิธิไหน ถ้ามันสร้างประโยชน์กับสังคมได้ก็ถือว่าสุดยอดแล้ว
![น้องอั้ม](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องอั้ม.png)
![น้องอั้ม](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องอั้ม.png)
น้องอั้ม-โชติกา เหลืองกังวานกิจ
![น้องเก้า](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเก้า.png)
![น้องเก้า](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเก้า.png)
น้องเก้า-ฐานันดร สินธุไชย
![น้องกัส](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องกัส.png)
![น้องกัส](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องกัส.png)
น้องกัส-ณัฐกฤต พรพิสุทธิ์
![น้องชารีฟ](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องชารีฟ.png)
![น้องชารีฟ](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องชารีฟ.png)
น้องชารีฟ ยังเจริญ
![น้องออดี้](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องออดี้.png)
![น้องออดี้](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องออดี้.png)
น้องออดี้-วรุตม์ เสริมเบญจพร
Circular Living วิถีของคนรักษ์โลก
จากทีมแรก เรามาต่อกันที่ทีมที่สอง สมาชิกในทีมคือ น้องเพลง น้องแทน น้องเจน และพี่ดิวพวกเขาทำงานในประเด็นใกล้ตัวเรามาก นั่นคือ ปัญหาสิ่งแวดล้อม
โปรเจกต์นี้ มันคืออะไรกันนะ บางทีทุกคนยังไม่เข้าใจ ไปฟังน้องเล่ากันได้เลย น้องเจน-เจนนิเฟอร์ มิเชล อัลคาเฟล บอกว่า เนื่องจากกลุ่มของพวกเรา คือ กลุ่มนักศึกษาต้นแบบในมหาวิทยาลัยที่ช่วยกันในเรื่องการลดขยะอยู่แล้ว พอมาเจอโครงการนี้ เขามีภาคีที่กำลังรณรงค์เรื่องขยะ ลดขยะ นำขยะมาสร้างสิ่งก่อสร้างอย่างอื่นได้ด้วย พวกเราจึงสนุกกับการได้มีโอกาสทำงานนี้
อีกทั้งเรื่องสิ่งแวดล้อมยังเป็น ประเด็นนี้น่าสนใจที่สุด และสามารถนำมาร่วมกับโครงการของมหาวิทยาลัยที่พวกเราทำอยู่ได้ จึงเลือกประเด็นนี้ และช่วยกันโปรโมทว่า ตอนนี้ ขยะเป็นสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวเรา และกำลังเป็นปัญหาใหญ่มาก Circular Living เป็นแนวคิดที่เราเอามาใช้ทำโปรเจกต์ โดยเน้นการหมุนเวียนนำทรัพยากรกลับมาใช้ซ้ำ เพื่อลดปริมาณขยะ ทำให้ขยะกลายเป็นสิ่งที่มีคุณค่า
![Group 201](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-201.jpg)
![Group 201](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-201.jpg)
อยากเห็นโลกสวยงามเหมือนก่อน
น้องแทน-วิฆเนศ พามะณี บอกกับว่า ที่มาร่วมทำงานกับโครงการนี้ คือ เนื่องจาก อ.ดิรก ซึ่งเป็นอาจารย์คณะนิเทศศาสตร์ ชวนเข้ามาทำ เราก็เห็นว่า เป็นโครงการที่ดี สามารถต่อยอดได้ ทำให้โลกเราโอเคขึ้น ก็เลยชวนเพื่อนคนอื่น เข้ามาทำด้วยกัน การมีเพื่อน มาร่วมทำงานด้วยทำให้ พร้อมจะลุยงานในทุกรูปแบบ
![Group 202](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-202.jpg)
![Group 202](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-202.jpg)
ความรับผิดชอบในหน้าที่
น้องทุกคนช่วยกันเสริมว่า ในโปรเจกต์นี้นะคะ ส่วนมากเราจะเน้นทำงานร่วมกันมากกว่า แบ่งงานกัน เช่น การหาข้อมูล ถ่ายภาพ งานโปรดักชัน ก็อาจจะมีแยกไปเฉพาะ อย่างงานโปรดักชัน ก็จะมี “หนึ่ง” กับ “โจนัท” ที่ไม่ได้มาร่วมสัมภาษณ์ในวันนี้
![Group 203](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-203.jpg)
![Group 203](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-203.jpg)
อุปสรรคในการทำงาน
เมื่อถามถึงเรื่องปัญหาในการทำงาน ประเด็นทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า “มี” น้องเพลง บอกว่า คือเวลาว่างของคนในทีมไม่ค่อยตรงกัน และมีปัญหาในการคิดเนื้อหากันนิด ๆ หน่อย ๆ ตอนนี้ก็อยู่ในช่วงการเก็บข้อมูล และก็จะเริ่มทำงานกันบ้างแล้ว
![Group 204](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-204.jpg)
![Group 204](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/Group-204.jpg)
เดินหน้าต่อ…ไม่ท้อถอย
การทำงานในโปรเจกต์สิ่งแวดล้อมนี้ ทุกคนมีเป้าหมายในการทำงาน เพื่อสร้างการรับรู้ เพื่อให้คนเข้าใจเรื่องสิ่งแวดล้อม บริหารจัดการขยะมากอย่างมีประสิทธิภาพ สิ่งสำคัญคือการสื่อสารเพื่อเปลี่ยนแปลงความคิด เพื่อให้คนในสังคมตระหนักรู้เรื่องเหล่านี้มากขึ้น
น้องในทีมร่วมกันอธิบายให้เราฟังต่อว่า ตอนนี้กำลังอยู่ในระหว่างการพัฒนาตัวโปรเจกต์ และได้เข้าปรึกษางานกับอาจารย์อย่างสม่ำเสมอ เราให้ความสำคัญกับการผลิต Content มาก โดยเฉพาะไอเดียที่เราได้ประชุมกันหลายครั้ง จนสรุปในท้ายที่สุดต้องสรุปออกมาเป็นเมสเซสหลักที่เราจะใช้สื่อสาร
เราคิดว่าเรื่องขยะหรือการช่วยลดโลกร้อน มันไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ในวันเดียว เป็นสิ่งที่เราต้องทำอย่างสม่ำเสมอ แล้วเราจะเห็นผลการเปลี่ยนแปลงในวันข้างหน้า ต้องใช้เวลา แต่เราก็พร้อมจะทำให้สำเร็จ เท่าที่เราจะทำได้ อย่างน้อยเริ่มต้นจากนักศึกษามหาวิทยาลัยกรุงเทพก่อนเป็นอันดับแรก
![น้องเพลง](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเพลง.png)
![น้องเพลง](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเพลง.png)
น้องเพลง-นภัสกร เสวยราช
![น้องแทน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องแทน.png)
![น้องแทน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องแทน.png)
น้องแทน-วิฆเนศ พามะณี
![น้องเจน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเจน.png)
![น้องเจน](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องเจน.png)
น้อง-เจนนิเฟอร์ มิเชล อัลคาเฟล
![น้องดิว](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องดิว.png)
![น้องดิว](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/11/น้องดิว.png)
พี่ดิว-ธนวัฒน์ ตาลสุข
เราขอปรบมือชื่นชมให้กับ กลุ่มเด็กดี จากคณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่รวมกลุ่มกันทำโครงการเพื่อสังคม ไม่ว่าจะทำในส่วนไหน แค่มีใจจะช่วยสังคมถือว่าได้ช่วยไปแล้วครึ่งหนึ่ง แม้โครงการจะยังไม่เสร็จ ขอเป็นกำลังใจ เอาใจช่วยให้ประสบความสำเร็จกับโปรเจกต์ที่คิดเอาไว้ทั้งสองกลุ่มเลย