N.I.C.E. Market ตลาดนี้ดีต่อใจ แบ่งปันรักให้ธรรมชาติ เน้นความคิดสร้างสรรค์ และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม
ตลาดเล็ก ๆ ที่ก่อเกิดจากความคิดของวัยรุ่นม.กรุงเทพ มีแกนนำกลุ่มสำคัญคือสโมสรนักศึกษา ร่วมกับฝ่ายกิจการนักศึกษาและสื่อสารองค์กร พร้อมด้วยนักศึกษาจากหลากหลายคณะของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ มาร่วมกันออกแบบพื้นที่ของตลาด และออกแบบกิจกรรม สร้างประสบการณ์การเรียนรู้ร่วมกัน
ที่ตั้งของตลาด N.I.C.E. อยู่บริเวณถนนด้านหน้าตึก Student Activities Center (หรือตึก SAC) พื้นที่พบปะของเด็กบียูสายกิจกรรม หลากหลายคณะ เปิดพื้นที่ยามเย็นมาเดินตลาดร่วมกันช่วงเวลาประมาณ 16.00-20.00 น.
![2_Nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/2_Nice.jpg)
![3_Nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/3_Nice.jpg)
![3_Nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/3_Nice.jpg)
N.I.C.E. Market เป็นตลาดที่มีแนวคิดว่า เพียงแค่เปลี่ยนไลฟ์สไตล์ เราก็เปลี่ยนโลกให้ดีขึ้นได้ ด้วยการร่วมมือร่วมใจใช้ทรัพยากรอย่างคุ้มค่า รู้จักลดพลาสติก รู้จักการคัดแยกขยะ นำวัสดุจากธรรมชาติมาใช้ เติมเต็มความคิดสร้างสรรค์ ทำให้เกิด “สังคมสร้างสรรค์และสิ่งแวดล้อมที่ดี” ในมหาวิทยาลัยกรุงเทพ ซึ่งนับเป็นหนึ่งในหลากหลายกิจกรรม ภายใต้โครงการ “Growing a Circular Living @ BU”
![4_Nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/4_Nice.jpg)
![4_Nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/4_Nice.jpg)
![5_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/5_nice.jpg)
![5_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/5_nice.jpg)
เรามารู้จักตลาด N.I.C.E. ดีต่อใจนี้ให้ลึกซึ้งมากขึ้นอีกนิด เพราะตลาดแห่งนี้เป้าหมายเพื่อขยายแนวคิดพื้นที่สีเขียวทั้งในเชิงกายภาพและเชิงความคิด ปลูกพื้นที่สีเขียวในใจของบุคลากรและนักศึกษามหาวิทยาลัยกรุงเทพ
ว่าแล้วก็ลองมาเดินสำรวจตลาด เริ่มกันเลย !!!
![6_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/6_nice.jpg)
![6_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/6_nice.jpg)
![7_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/7_nice.jpg)
![7_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/7_nice.jpg)
Nature เน้นวัสดุธรรมชาติ
เราคัดเลือกสินค้าที่มาขายในตลาด เน้นการทำจากวัสดุธรรมชาติ ไม่ว่าจะเป็นของกินหรือของใช้ที่ทำด้วยความใส่ใจ เป็นสินค้าในท้องถิ่น ใกล้ตัว รวมไปถึงบรรจุภัณฑ์ที่ใช้ใส่อาหารก็เน้นวัสดุธรรมชาติ และเน้นการคัดแยกขยะอย่างถูกวิธี เพื่อทำให้วัสดุต่าง ๆ ได้ถูกนำมาหมุนเวียนใช้ซ้ำอีกครั้ง เป็นการลดปริมาณขยะให้กับโลกได้อีกด้วย
![8_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/8_nice.jpg)
![8_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/8_nice.jpg)
![9_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/9_nice.jpg)
![9_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/9_nice.jpg)
![10_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/10_nice.jpg)
![10_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/10_nice.jpg)
Innovation นวัตกรรมเพื่อสังคม
เราสรรหานวัตกรรมที่เริ่มต้นด้วยวิธีคิดที่อยากเปลี่ยนแปลงสังคมและสิ่งแวดล้อมให้ดีขึ้นมาให้นักศึกษาได้ร่วมกันเรียนรู้และต่อยอด เช่น จานจากวัสดุธรรมชาติ โดยกลุ่ม Think & Do กิจการของรุ่นพี่ศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยกรุงเทพ ที่นำต้นกล้วย ใบบัว มาผ่านกระบวนการแปรเปลี่ยนให้เป็นจานใส่อาหาร รูปร่างรูปทรงเหมาะเจาะน่าใช้ ย่อยสลายได้ง่าย หรือหากใช้ซ้ำก็สะดวกสบายใส่ใจต่อโลกเช่นเดียวกัน อีกทั้งยังเป็นการสร้างงาน สร้างอาชีพให้เกษตรกร และคนในท้องถิ่นอีกด้วย
![14_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/14_nice.jpg)
![14_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/14_nice.jpg)
![11_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/11_nice.jpg)
![11_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/11_nice.jpg)
![12_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/12_nice.jpg)
![12_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/12_nice.jpg)
![13_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/13_nice.jpg)
![13_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/13_nice.jpg)
Creativity พื้นที่ความคิดสร้างสรรค์
ตลาดดีต่อใจ ที่เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม คือพื้นที่แบ่งปันความคิดสร้างสรรค์ เรียนรู้ร่วมกันของนักศึกษาจากหลากหลายคณะ ที่ร่วมกันคิดไอเดียในการจัดงาน สื่อสารพลังบวก ปลุกกระแสรักษ์ธรรมชาติ ปลูกจิตสำนึกรักสิ่งแวดล้อมร่วมกัน ภายในงานแบ่งเป็น 7 โซนแชร์ไอเดียความคิดสร้างสรรค์ดังนี้
- โซน Home to Home บ้านการเรียนรู้และการแบ่งปัน
- โซนกิจกรรมและเวิร์คช็อป “ไลฟ์สไตล์…เปลี่ยนโลก”
- โซน “คนรักงานคราฟต์…งานคราฟต์รักษ์โลก”
- โซนสินค้าแฟชั่นรักษ์โลก
- โซนสินค้าตกแต่ง
- โซนดนตรีและการแสดง
- โซนอาหารและเครื่องดื่ม
![17_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/17_nice.jpg)
![17_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/17_nice.jpg)
![15_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/15_nice.jpg)
![15_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/15_nice.jpg)
![16_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/16_nice.jpg)
![16_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/16_nice.jpg)
Environment ใส่ใจสิ่งแวดล้อม
ทุกกระบวนการสร้างสรรค์ตลาด เราบ่มเพาะจิตสำนึกเรื่องการใส่ใจสิ่งแวดล้อม ไม่ว่าจะเป็นวัสดุอุปกรณ์ที่ใช้ ของประดับตกแต่งในงาน และโซนกิจกรรมต่าง ๆ ที่เน้นวัสดุจากธรรมชาติย่อยสลายได้ หรือเน้นการนำกลับมาใช้ได้อีก รวมถึงการจัดการขยะภายในงานที่ผ่านการคัดแยก เพื่อนำกลับมารีไซเคิลได้อีก ลดปริมาณขยะให้เหลือน้อยที่สุด กระตุ้นเตือนผู้ร่วมงานว่า เราต้องเรียนรู้และใส่ใจเรื่องสิ่งแวดล้อมให้เพิ่มมากขึ้นกว่าเดิม
![21_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/21_nice.jpg)
![21_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/21_nice.jpg)
![20_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/20_nice.jpg)
![20_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/20_nice.jpg)
![19_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/19_nice.jpg)
![19_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/19_nice.jpg)
![18_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/18_nice.jpg)
![18_nice](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2019/09/18_nice.jpg)
พื้นที่เล็ก ๆ ของ BU N.I.C.E. Market [Nature, Innovation, Creativity, Environment] จึงเป็นส่วนสำคัญที่เราจะช่วยกันรณรงค์เรื่องการใช้วัสดุธรรมชาติ เรียนรู้นวัตกรรมเพื่อสังคม ร่วมกันแบ่งปันพื้นที่แห่งความคิดสร้างสรรค์ และเปลี่ยนไลฟ์สไตล์ของคนให้รักสิ่งแวดล้อม ด้วยการเริ่มต้นจากเรื่องใกล้ตัวคือการรู้จักการใช้ของอย่างมีคุณค่า และหมุนเวียนการนำกลับมาใช้ซ้ำ เพียงแค่เราช่วยกัน โลกของเราก็จะ NICE มากขึ้น