หลายคนบอกว่าเวลาเป็นสิ่งมีค่า แต่ผมคิดว่าเวลาเป็นสิ่งที่ประเมินค่าไม่ได้ต่างหาก
วันนี้เป็นวันที่ตื่นเต้นมากเลย เป็นวันที่เพื่อนมัธยมรวมตัวกัน แล้วแต่ละคนไม่ได้เจอกันตั้งหลายปี แต่แฟนผม เธอไม่อยากให้ผมไป เพราะเธออยากให้ผมไปส่งเธอที่บ้านในเวลา 20.00 น. เพราะว่าเป็นวันครบรอบ เพียงเเค่เวลาสั้น ๆ ตอนผมไปส่งเธอ
![ภาพที่ 2](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-2-1.jpg)
แต่เวลา 20.00 น. เป็นเวลาที่เพื่อนนัดรวมตัวกันพอดี ระดับผมคิดจะเลือกไปส่งแฟน ก่อนแทนที่จะไปปาร์ตี้กับเพื่อน แน่นอนผมไม่ไปส่งเธออยู่แล้ว ผมขอเลือกไปปาร์ตี้กับเพื่อนก่อนดีกว่า
เสียงดนตรีดังขึ้น เสียงเพื่อนนับสิบคนรวมตัวกันด้วยความมีความสนุกสนาน เพราะไม่ได้เจอกันนาน แต่ในเวลาที่ผมกำลังมีความสุขนั้น กระเป๋ากางเกงข้างซ้ายผมสั่นขึ้น เกิดจากการโทรตามของแฟนของผม แน่นอนผมต้องตัดสายอยู่แล้ว ใครจะมาให้ขัดขวางความสุขของผมที่ได้เจอเพื่อนไม่ได้!
![ภาพที่ 3](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-3-1.jpg)
![ภาพที่ 3](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-3-1.jpg)
ในขณะเดียวกัน แฟนของผมที่นั่งอยู่หน้าร้านสะดวกซื้อในเวลา 20.00 น เวลาเดียวกันที่ผมถึงงานเลี้ยงกับเพื่อนพอดี เธอนั่งตบยุงพร้อมกับกดโทรศัพท์โทรหาผม เป็นเวลาที่ผมตัดสายเธอทิ้งตลอด เธอโทรมาบ่อยจนผมรู้สึกรำคาญ ผมจึงเอาโทรศัพท์ของผมทิ้งไว้ในรถ
![ภาพที่ 4](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-4-1.jpg)
![ภาพที่ 4](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-4-1.jpg)
![ภาพที่ 5](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-5-1.jpg)
![ภาพที่ 5](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-5-1.jpg)
แล้วผมก็เดินไปสนุกกันเพื่อนต่อ แล้วพอผมสนุกไปสักพักเพื่อนของผมก็เดินมาบอกว่า แฟนของผมโทรมาถามว่าจะมารับอยู่ไหม ด้วยความที่ว่าผมไม่อยากผิดนัดกับเธอผมเลยบอกไปว่า จะไปรับตอน 23.00 น. เมื่อเวลาผ่านจังหวะที่ผมสนุกกับเพื่อนอยู่ผมได้เหลือบไปมองเห็นนาฬิกาว่านี่มัน 23.40 น. แล้ว ซึ่ง ผมบอกแฟนผมว่าจะไปรับ 23.00 น ผมรีบออกจากงานแล้วรีบออกไปรับเธอทันที ปรากฏว่าเธอกลับไปแล้ว ด้วยความกังวลผมเลยกดโทรหา เธอรับสายแล้วกับมีน้ำเสียงที่ปกติไม่ไม่มีความโกรธหรือน้อยใจใด ๆ แต่เธอกับพูดกับผมว่า เวลาแค่นี้ผมยังรักษารักไม่ได้ คงเห็นเป็นเรื่องเล็กสินะ แล้วสักวันหนึ่งจะเสียใจเพราะเห็นว่าเวลาไม่สำคัญ
![ภาพที่ 6](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-6-1.jpg)
![ภาพที่ 6](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-6-1.jpg)
![ภาพที่ 7](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-7-1.jpg)
![ภาพที่ 7](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-7-1.jpg)
เช้าวันหนึ่งมีเสียงนาฬิกาปลุกดังขึ้นมา ผมที่กำลังหลับฝันอยู่ เสียงนาฬิกาที่ดังจนทำให้ผมตื่นจากฝัน ผมที่กำลังสลึมสลือแล้วเอื้อมมือไปปิดนาฬิกาปลุกแต่ ด้วยความง่วงไปกดเลื่อนปลุก ด้วยความไม่สนใจทำให้เรานอนต่อ นาฬิกาได้เลื่อนปลุกไป 10 นาที ตอนนี้ผมได้ตื่น อาบน้ำแต่งตัวเตรียมไปสอบปลายภาค ทันใดนั้นเพื่อนที่โทรตาม บอกผมว่าอีก 10 นาทีจะต้องเข้าห้องสอบ
![ภาพที่ 8](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-8-1.jpg)
![ภาพที่ 8](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-8-1.jpg)
![ภาพที่ 9](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-9-1.jpg)
![ภาพที่ 9](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-9-1.jpg)
ผมจึงเลือกลงรถเมล์แล้วเปลี่ยนเป็นขึ้นแท็กซี่ แต่ด้วยเวลาที่เลื่อนไป 10 นาที ทำให้รถติดขึ้นมาแต่ผมกลับทำอะไรไม่ได้ แม้ผมจะใช้ทางเลือกเพิ่มจำนวนเงินค่าเดินทาง จนกระทั่งผมถึงมหาวิทยาลัย เพื่อนเข้าห้องสอบไปแล้ว ทำให้ขาดสอบและขาดคะแนนสอบไปเพราะการไม่ตื่นตามเวลา ทำผมคิดได้ว่าเวลาเลื่อนปลุก 10 นาทีก็ทำให้ชีวิตเปลี่ยนไปได้
ถ้าย้อนเวลากลับไปไม่ได้ไปขออาจารย์สอบแทนแล้วกัน แต่อาจารย์ตอบกลับว่าไม่ได้ เพราะคนอื่นมาสอบตรงเวลากัน ผมได้แต่นั่งรอเพื่อนแล้วไปกินข้าวที่โรงอาหาร
![ภาพที่ 12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-12-1.jpg)
![ภาพที่ 12](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-12-1.jpg)
ผมสีหน้าไม่ยิ้มแย้มผมยิ้มหรือหัวเราะกับเพื่อนไม่ออก ระหว่างที่รับประทานข้าวอยู่โรงอาหาร ผมกลับไม่มีสมาธิในการกิน ไม่แม้แต่อยากจะกินด้วยซ้ำ เพราะเพื่อนหรือคนรอบตัวผมได้แต่พูดเรื่องสอบที่ฉันพลาดไป พวกแก! ทานกันเสร็จยัง! เข้าเรียนคาบต่อไปกัน อาจารย์กำลังสอนกลายเป็นว่าผมไม่มีสมาธิในการเรียนเลยด้วยซ้ำ ตาของผมจ้องที่กระดาษที่อาจารย์กำลังสอน แต่หูของผมกลับไม่ได้ฟังอาจารย์ ไม่แม้แต่จะได้ยิน กลับได้ยินเป็นเสียงคนรอบตัวพูดเรื่องการสอบที่ผมขาดไปแล้ว
![ภาพที่ 13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-13-1.jpg)
![ภาพที่ 13](https://connect.bu.ac.th/wp-content/uploads/2021/05/ภาพที่-13-1.jpg)
ผลสอบออกแล้ว! เราได้เอ! เสียงเพื่อนของผมที่คอลกันอยู่ตะโกนขึ้น แต่ผมกลับได้เอฟ กลายเป็นว่าผมต้องมานั่งแก้เอฟ ส่วนเพื่อนผมที่เหลือจบกันหมดแล้ว แค่เราขาดสอบแค่ 10 นาทีที่เรามาไม่ทัน ผมมีสตางค์ที่จะแก้เอฟ ได้ลงเรียนใหม่ แต่ผมกับไม่สามารถซื้อเวลาสอบที่ขาดไปได้ ทันใดนั้นเองคำพูดเธอคนนั้นก็ย้อนกลับเข้ามาในหัวผม ไม่มีใครสามารถซื้อเวลาได้ แม้คุณจะมีเงินสักเท่าไหร่ หรือแม้กระทั่งจะมีของมีค่าอื่นมากมายก็ตาม